Tích cực sơ cứu, điều trị nạn nhân tai nạn giao thông
(BĐ) - Thực hiện Chỉ thị số 02/CT-UBND ngày 8.1.2015 của UBND tỉnh về việc tăng cường thực hiện các giải pháp ngăn chặn, hạn chế tai nạn giao thông do xe mô tô, xe gắn máy gây ra trên địa bàn tỉnh, Sở Y tế vừa có văn bản yêu cầu các đơn vị trực thuộc tích cực nâng cao năng lực công tác sơ cấp cứu tại cộng đồng cho đội ngũ nhân viên y tế xã, thôn. Các bệnh viện, trung tâm y tế phải có kế hoạch sơ cấp cứu kịp thời và tích cực điều trị cho các trường hợp chấn thương do tai nạn giao thông, đặc biệt là các vụ tai nạn giao thông nghiêm trọng. Đồng thời, phối hợp với các lực lượng chức năng xác định nồng độ cồn của các nạn nhân trong các vụ tai nạn giao thông.
Sở Y tế cũng yêu cầu các đơn vị đẩy mạnh tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật về trật tự an toàn giao thông; phát động công chức, viên chức của đơn vị và vận động những người trong gia đình thực hiện đúng các quy định về trật tự an toàn giao thông, nhất là khi đi mô tô, xe máy.
MAI LÂM