BVĐK tỉnh: Nhiều nỗ lực cho công tác chỉ đạo tuyến
(BĐ) - Ngày 22.1, Bệnh viện Đa khoa (BVĐK) tỉnh đã tổ chức tổng kết công tác chỉ đạo tuyến năm 2014 và triển khai kế hoạch năm 2015. Trong năm qua, BVĐK tỉnh đã tổ chức tiếp nhận chuyển giao nhiều kỹ thuật cao từ các bệnh viện tuyến Trung ương, như phẫu thuật điều trị lõm ngực bẩm sinh ở trẻ em từ Bệnh viện Đại học Y Dược TP Hồ Chí Minh, phẫu thuật điều trị dị tật lỗ tiểu thấp thể sau từ Bệnh viện Nhi đồng II (TP Hồ Chí Minh), trộn thuốc làm liệt tim trong mổ tim hở từ Bệnh viện Thống nhất (TP Hồ Chí Minh), giám sát chẩn đoán và điều trị sốt xuất huyết dengue người lớn từ Bệnh viện Y học Nhiệt đới (TP Hồ Chí Minh)…
Bên cạnh đó, các bác sĩ BVĐK tỉnh cũng tích cực thực hiện chuyển giao kỹ thuật cho các cơ sở y tế tuyến dưới. Đáng chú ý có phẫu thuật nội soi ổ bụng cho BVĐK khu vực Phú Phong, phẫu thuật lấy sỏi niệu quản sau phúc mạc cho Bệnh viện Quân y 13, kỹ thuật tán sỏi niệu quản ngược dòng qua nội soi cho BVĐK Quảng Ngãi, kỹ thuật kết hợp xương chỉnh hình cho Trung tâm Y tế Phù Mỹ và Phù Cát... Ngoài ra, Bệnh viện còn thực hiện chỉ đạo tuyến tại chỗ cho 5 đơn vị: BVĐK khu vực Phú Phong, Trung tâm Y tế Vĩnh Thạnh, Vân Canh, Phú Mỹ, An Lão.
Theo thống kê của BVĐK tỉnh, trong năm 2014, Bệnh viện đã tiếp nhận và điều trị cho 15.900 ca bệnh chuyển đến từ các cơ sở y tế trên địa bàn tỉnh.
NGUYỄN VĂN TRANG