Tỉ lệ thu hồi nợ đọng BHXH, BHYT kéo dài chỉ đạt 21,8%
(BĐ) - Theo tin từ Bảo hiểm Xã hội (BHXH) tỉnh, trong năm 2014, BHXH tỉnh đã khởi kiện ra tòa 10 đơn vị trốn đóng, nợ đọng BHXH, bảo hiểm y tế (BHYT) kéo dài. Tổng cộng qua 2 năm 2013-2014, số đơn vị bị khởi kiện là 21 đơn vị; trong đó đã xét xử 11 đơn vị, thi hành án 7 đơn vị, thu hồi 3,073 tỉ đồng tiền nợ BHXH, BHYT, chỉ đạt 21,8% số tiền nợ.
Theo nhận định của BHXH tỉnh, nguyên nhân chính khiến việc thu hồi nợ đọng còn khó khăn là chế tài xử phạt vi phạm BHXH, BHYT chưa đủ sức răn đe; cơ chế thanh tra, kiểm tra, xử lý vi phạm còn nhiều bất cập; nhiều quy định pháp luật về BHXH, BHYT có hiệu lực thi hành nhưng chưa có hướng dẫn của các Bộ, ngành Trung ương…
Cũng trong năm qua, BHXH tỉnh đã thực hiện thanh tra, kiểm tra và truy thu tiền đóng BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp 288 triệu đồng; truy thu số chi BHXH ngắn hạn không đúng quy định 69 triệu đồng, chi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế 74,4 triệu đồng.
BÌNH PHƯƠNG