Hoài Châu Bắc (huyện Hoài Nhơn): Làm tốt công tác đền ơn đáp nghĩa
Như một mạch ngầm được nối dài từ quá khứ đến hiện tại, ở xã Hoài Châu Bắc, chính quyền và người dân đều đồng lòng làm tốt công tác đền ơn đáp nghĩa bằng nhiều cách khác nhau.
Ông Nguyễn Đình Huấn, Phó Chủ tịch UBND xã Hoài Châu Bắc, cho biết: Dù điều kiện còn khó khăn nhưng việc chăm lo đời sống tinh thần, vật chất và sức khỏe cho các Bà mẹ Việt Nam anh hùng, thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ và người có công cách mạng trên địa bàn xã luôn được quan tâm thực hiện.
Hiện nay, toàn xã có 1.004 đối tượng được hưởng trợ cấp của Nhà nước với tổng kinh phí trên 14 tỉ đồng/năm. Trong đó, có 833 liệt sĩ, 630 thương binh, 13 người hưởng chế độ chất độc hóa học, 93 Bà mẹ Việt Nam anh hùng (15 mẹ còn sống)... Dù số lượng người có công trên địa bàn nhiều, song những năm qua, việc giải quyết chế độ chính sách người có công được thực hiện rất chặt chẽ, những sai sót hiếm khi xảy ra. Đơn cử, tại cuộc tổng rà soát chính sách ưu đãi người có công với cách mạng theo Chỉ thị số 23 của Thủ tướng Chính phủ ra ngày 27.10.2013, địa phương chỉ phát hiện 1 trường hợp giải quyết thiếu chế độ trong tổng số 1.432 phiếu điều tra phát ra. Xã đã hoàn tất việc trình 101 hồ sơ xét Danh hiệu vinh dự Nhà nước Bà mẹ Việt Nam anh hùng theo Pháp lệnh mới trong thời gian sớm nhất. Đến nay, đã có 93 Bà mẹ Việt Nam anh hùng được Chủ tịch nước quyết định phong tặng Danh hiệu vinh dự Nhà nước Bà mẹ Việt Nam anh hùng.
Quỹ Đền ơn đáp nghĩa những năm qua luôn được các đơn vị trên địa bàn quan tâm đóng góp, giúp vượt chỉ tiêu. Tỉ như, năm 2014, Quỹ Đền ơn đáp nghĩa xã vận động gần 40 triệu đồng. Số tiền này được sử dụng vào những việc thăm người chế độ chính sách mỗi khi ốm đau, trùng tu, sơn sửa nghĩa trang...
Ngoài ra, các hội, đoàn thể cũng tích cực chăm lo công tác người có công. Hội Cựu chiến binh xã, Hội Nông dân xã thực hiện có hiệu quả chương trình cho vay vốn, hỗ trợ sinh kế đối với hội viên là người có công, ổn định cuộc sống. Đoàn Thanh niên thường xuyên hỗ trợ các Bà mẹ Việt Nam anh hùng trong sinh hoạt hằng ngày, phát huy phong trào Áo ấm tặng mẹ. Dịp lễ, Tết, các Trường THCS Hoài Châu Bắc, THPT Lý Tự Trọng đều góp công chỉnh trang nghĩa trang, di tích Đồi 10, thăm và tặng quà cho Bà mẹ Việt Nam anh hùng tại địa phương... Đặc biệt, người dân 3 thôn Quy Thuận, Tuy An, Liễu An đồng lòng đóng góp 100% kinh phí xây dựng nhà văn hóa truyền thống thôn để từ đó lưu giữ, đồng thời nhắc nhở con cháu về sự hy sinh của cha ông để làm nên hòa bình, thống nhất.
Ông Nguyễn Đình Huấn cho biết thêm: “Các hoạt động “đền ơn đáp nghĩa” đã góp phần giáo dục truyền thống sâu sắc cho tuổi trẻ. Đặc biệt, nghĩa cử đó là đạo lý, nét đẹp văn hóa truyền thống của dân tộc không chỉ cho hôm nay mà còn mãi mãi là động lực đến mai sau, góp phần tô thắm trang sử vàng truyền thống của Hoài Châu Bắc trên chặng đường xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp”.
HÀ THANH