Năm 2014, bệnh nhân sốt rét ở Bình Định giảm 142 ca so với năm trước
(BĐ) - Đó là thông tin được đưa ra tại hội nghị tổng kết công tác phòng, chống sốt rét, giun sán năm 2014, định hướng kế hoạch năm 2015 của khu vực miền Trung - Tây Nguyên, do Viện Sốt rét - Ký sinh trùng - Côn trùng Quy Nhơn tổ chức ngày 26.1. Cụ thể, trong năm 2014, tỉnh ta có 395 ca sốt rét. Với toàn khu vực miền Trung - Tây Nguyên, năm 2014, bệnh nhân sốt rét giảm 9,52%.
Trong năm 2015, mục tiêu chung của công tác phòng, chống và loại trừ sốt rét khu vực miền Trung – Tây Nguyên là tiếp tục đẩy lùi bệnh ở các vùng có nguy cơ cao, vùng sốt rét nặng. Đồng thời, ngăn chặn lây lan sốt rét kháng thuốc trong cộng đồng và phát triển các yếu tố bền vững, duy trì thành quả phòng, chống sốt rét lâu dài. Với hoạt phòng, chống giun sán, mục tiêu của năm 2015 là giảm tỉ lệ nhiễm và cường độ nhiễm các bệnh giun truyền qua đất cho trẻ em 24-60 tháng tuổi, học sinh tiểu học và phụ nữ lứa tuổi sinh sản, góp phần phát triển toàn diện sức khỏe cộng đồng…
NGUYỄN VĂN TRANG