Hai trường hợp nhà nghèo, bệnh nặng
1. Đó là trường hợp của em Lê Thị Mỹ Phương (SN 2006, học lớp 3A, Trường TH xã Ân Mỹ), con anh Lê Văn Anh (SN 1968) và chị Nguyễn Thị Minh Sáu (SN 1980, ở xóm 5, đội 3, thôn Mỹ Thành, xã Ân Mỹ, huyện Hoài Ân). Gia đình thuộc hộ nghèo, anh Anh bị bệnh thần kinh từ nhỏ nhưng hàng ngày vẫn phải đi dọn cỏ cây keo thuê, thu nhập rất thấp. Tháng 11.2013, cháu Phương bị bệnh hư thận, điều trị đến nay chưa thuyên giảm; cứ 15 ngày, cháu phải điều trị một lần, tốn hơn 2 triệu đồng, dù có Bảo hiểm y tế.
NGUYỄN HƯƠNG GIANG
2. Bà Trương Thị Thanh (SN 1957, ở xóm Lý Đông, thôn An Nghiệp, xã Hoài Mỹ, Hoài Nhơn) bị bệnh phù thận nhiều năm nay. Chồng bà Thanh là ông Lương Tấn Phú (SN 1957) bị bệnh hiểm nghèo, đã qua đời năm 2008; gia đình thuộc hộ nghèo. Gần đây, con gái bà Thanh là chị Lương Thị Diễm (SN 1995) bị phù sưng toàn thân. Tháng 4.2013, bà Thanh đưa con gái đến các bệnh viện điều trị, bác sĩ kết luận chị Diễm bị hội chứng thận hư. Chị Diễm đã được sử dụng các phương pháp điều trị nội trú, uống thuốc Đông- Tây y kết hợp nhưng vẫn phù sưng; gia cảnh nghèo khó nên hiện phải về nhà uống thuốc nam qua ngày.
MINH HOÀNG
Mọi sự giúp đỡ của các nhà hảo tâm xin gửi về địa chỉ anh Lê Văn Anh và bà Trương Thị Thanh; hoặc Báo Bình Định, 84 Phạm Hùng, TP Quy Nhơn, đt: 0563 813573.