Thị xã An Nhơn: Ðẩy mạnh hoạt động khuyến nông, khuyến công
5 năm qua (2010-2014), hoạt động khuyến công (KC) và khuyến nông (KN) ở thị xã An Nhơn đã góp phần đẩy mạnh chuyển dịch cơ cấu kinh tế, tăng tỉ trọng công nghiệp (CN), tiểu thủ công nghiệp (TTCN), giảm tỉ trọng nông nghiệp, góp phần xây dựng nông thôn mới trên địa bàn thị xã.
Theo ông Lê Minh Toán, Phó Chủ tịch UBND thị xã An Nhơn, công tác KN, KC ở An Nhơn thời gian qua đã có bước chuyển biến tích cực. Hoạt động KN hỗ trợ hình thành nhóm sản phẩm nông nghiệp chất lượng cao, phân vùng chuyên canh phù hợp, áp dụng các biện pháp kỹ thuật và tổ chức sản xuất theo hướng sạch hơn, tăng hiệu quả sản xuất trên đơn vị diện tích, tăng thu nhập cho nông dân. Còn hoạt động KC góp phần đổi mới công nghệ, tăng năng suất lao động, giảm ô nhiễm môi trường, nâng cao chất lượng, tăng giá trị sản phẩm CN-TTCN địa phương, đáp ứng nhu cầu của người tiêu dùng.
5 năm qua, thị xã đã đầu tư gần 6,5 tỉ đồng thực hiện các chương trình, mô hình KN (kinh phí T.Ư hơn 50 triệu đồng, tỉnh gần 388 triệu đồng, còn lại là của thị xã), bao gồm: hỗ trợ giá giống lúa lai hơn 4,2 tỉ đồng để sản xuất 6.260 ha lúa lai, đưa năng suất lúa lai tăng 8 - 15% so với năng suất bình quân cả vùng. Nhiều mô hình KN cây trồng có hiệu quả, qua đó chuyển giao kỹ thuật cho nông dân, chuyển 100% diện tích sản xuất 2 vụ lúa/năm cho năng suất cao, ổn định, 99% diện tích sử dụng giống lúa cấp 1. Đầu tư gần 600 triệu đồng thực hiện các mô hình thâm canh bò thịt, chế biến phụ phẩm nông nghiệp làm thức ăn chăn nuôi, nuôi heo rừng, nuôi heo giống, nuôi gà, hướng dẫn người chăn nuôi áp dụng tiến bộ kỹ thuật mới theo hướng an toàn sinh học, tăng hiệu quả, nâng tỉ trọng chăn nuôi trong ngành nông nghiệp.
Thị xã cũng đã đầu tư hơn 2,8 tỉ đồng (KC Quốc gia gần 1,3 tỉ đồng, KC tỉnh 565 triệu đồng, còn lại là kinh phí địa phương) cho các hoạt động KC. Trong đó thực hiện 14 đề án (6 đề án làng nghề; 8 đề án doanh nghiệp, cơ sở sản xuất), đầu tư 4 máy sản xuất bánh tráng; 3 máy sấy bánh phở, bánh tráng, gỗ; 1 máy chẻ cọc tre phục vụ làng trồng mai; 2 dây chuyền sản xuất gạch xi măng cốt liệu không nung; 1 máy sản xuất củi trấu và hỗ trợ 12 nồi nấu rượu cho làng nghề Rượu Bàu Đá.
Từ kinh phí KC công tác đào tạo nghề và xây dựng hạ tầng các làng nghề, đã xây dựng: 5 cổng làng nghề, 1 nhà trưng bày sản phẩm rượu Bàu Đá, 5 bảng chỉ dẫn vào các làng nghề, cụm công nghiệp. Hỗ trợ 7 đề án đào tạo nghề với 1.390 lao động tham gia các nghề: chạm khắc gỗ, may công nghiệp, đan nhựa giả mây. Trên lĩnh vực xúc tiến thương mại, quảng bá thương hiệu, đã hỗ trợ kinh phí và lập thủ tục cho các sản phẩm mai vàng Nhơn An, tiện gỗ Nhơn Hậu tham gia bình chọn thương hiệu nổi tiếng; hỗ trợ các doanh nghiệp, cơ sở sản xuất tham gia các hội chợ, triển lãm trong nước.
Về hoạt động KN, KC trong những năm đến, thị xã An Nhơn sẽ nhân rộng các mô hình có hiệu quả thời gian qua; xây dựng các chương trình, mô hình phù hợp với định hướng phát triển nông nghiệp, CN-TTCN của thị xã thích ứng với biến đổi khí hậu, phát triển theo hướng bền vững, bảo vệ môi trường. Trong năm 2015, sẽ bố trí kinh phí 1,9 tỉ đồng cho công tác KN, KC.
THÁI PHIÊN