Hoài Nhơn chiếm 14/35 ca tay - chân - miệng của toàn tỉnh
(BĐ) - Trong tháng 1.2015, trên địa bàn huyện Hoài Nhơn có 14 ca mắc tay - chân - miệng, trong khi toàn tỉnh chỉ ghi nhận 35 ca. Theo bác sĩ Trương Đề, Giám đốc Trung tâm Y tế huyện Hoài Nhơn, đa số các ca bệnh ở thể nhẹ, được điều trị ngoại trú sau khi khám tại BVĐK khu vực Bồng Sơn và Trung tâm Y tế huyện. “Đáng chú ý là các ca bệnh xảy ra rải rác ở các xã, thị trấn, chưa ghi nhận ổ dịch, nên tình hình chưa nghiêm trọng” - bác sĩ Đề nhận định.
Trước tình hình đó, Trung tâm Y tế dự phòng và Trung tâm Y tế huyện Hoài Nhơn đã và đang phối hợp triển khai các biện pháp xử lý, phòng chống tay - chân - miệng. Các trẻ mắc bệnh đều được cho nghỉ học để cách ly. Đội Y tế dự phòng huyện và cán bộ các Trạm Y tế đến từng gia đình có trẻ mắc bệnh để hướng dẫn cách vệ sinh phòng bệnh. Hoạt động truyền thông, giáo dục sức khỏe cũng được tăng cường tại các trường học, nhất là trường mầm non, mẫu giáo.
NGUYỄN VĂN TRANG