Thả rùa biển nặng gần 5 kg về biển
Tối 31.1, Chi cục Khai thác và Bảo vệ nguồn lợi thủy sản (Sở NN&PTNT) đã tiến hành thả con rùa biển (nặng khoảng 5kg), do 2 bà Nguyễn Thị Điền (55 tuổi) và Phan Thị Lâm (52 tuổi, cùng ở phường Hải Cảng, TP Quy Nhơn, hành nghề thu mua hải sản tại cảng cá Quy Nhơn) bàn giao về biển.
Theo bà Nguyễn Thị Điền, con rùa biển nói trên dính lưới đánh bắt của ngư dân ở biển Quy Nhơn và được bà mua lại với giá 500 ngàn đồng vào sáng cùng ngày.
Được biết, trong năm 2014 và tháng 1.2015, 2 bà Nguyễn Thị Điền và Phan Thị Lâm đã mua tổng cộng 26 con rùa biển và mướn người đem thả về biển.
Tin, ảnh: XUÂN VINH