LÀNG HOA CÚC VĨNH LIÊM, PHƯỜNG BÌNH ÐỊNH (THỊ XÃ AN NHƠN):
Đã có 80% số chậu hoa cúc được thương lái đặt mua
(BĐ) - Chiều 1.2, ông Trần Văn Châu - Khu vực trưởng Vĩnh Liêm, phường Bình Định (thị xã An Nhơn) - cho biết: Trong số 20.000 chậu hoa cúc Hà Nội, cúc Đà Lạt, cúc mâm xôi Nhật Bản hay hoa thược dược đang được trồng tại làng hoa cúc Vĩnh Liêm, đến nay, có 16.000 chậu đã được thương lái đến từ TP Quy Nhơn và các tỉnh: Gia Lai, KonTum và Quảng Ngãi đặt mua, với giá bình quân từ 125 - 170 ngàn đồng/chậu, tùy loại lớn hay nhỏ.
Ông Lê Văn Long - một người dân trồng hoa ở tổ 7, khối Vĩnh Liêm - bày tỏ: “Năm nay, tôi đầu tư hàng chục triệu đồng để mua giống, làm giàn, bắt hệ thống điện, trồng 500 chậu hoa cúc Đà Lạt. Đến nay, tôi đã bán được 400 chậu với giá bình quân 125 ngàn đồng/chậu. Dự tính vụ hoa tết năm nay sẽ mang lại nguồn thu khoảng 60 triệu đồng, trừ đi chi phí, tôi lãi ròng 30 triệu đồng”.
Theo UBND phường Bình Định, để phục vụ nhu cầu người chơi hoa trong dịp Tết Nguyên đán Ất Mùi - năm 2015, vụ hoa tết lần này, ở làng hoa cúc Vĩnh Liêm có tất cả 40 hộ dân tham gia và trồng được 20.000 chậu hoa cúc các loại; mỗi hộ trồng bình quân từ 400 - 500 chậu… Đáng mừng trong vụ hoa tết lần này, người trồng hoa ở Vĩnh Liêm đã biết ứng dụng các tiến bộ khoa học - kỹ thuật vào sản xuất; nhiều hộ đã nhập các giống hoa cấy mô từ Đà Lạt, Hà Nội về trồng; xây nhà lưới bảo vệ, dùng đèn điện chiếu sáng vào ban đêm để điều chỉnh sự sinh trưởng và phát triển của hoa. Năm nay, nhờ thời tiết diễn biến thuận lợi nên hoa cúc sinh trưởng, phát triển tốt.
Tin, ảnh: TRỌNG LỢI