Lãnh đạo tỉnh dâng hoa, dâng hương tại các nhà lưu niệm Chi bộ Đảng Cộng sản đầu tiên của tỉnh
(BĐ) - Nhân kỷ niệm 85 năm Ngày thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam (3.2.1930 - 3.2.2015), sáng 2.2, các đồng chí lãnh đạo tỉnh đã đi thăm các nhà lưu niệm các Chi bộ Đảng Cộng sản đầu tiên của tỉnh.
Đoàn do đồng chí Nguyễn Văn Thiện, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, dẫn đầu đã thăm, dâng hương tưởng niệm tại Nhà lưu niệm Chi bộ Nhà máy đèn Quy Nhơn (trong khuôn viên Công ty Điện lực Bình Định) và Nhà lưu niệm Chi bộ Đề Pô Diêu Trì (huyện Tuy Phước).
Tại Nhà lưu niệm Chi bộ Nhà máy đèn Quy Nhơn Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Văn Thiện nghe lãnh đạo Công ty Điện lực Bình Định báo cáo tình hình sản xuất của ngành trong năm 2014; lưu ý ngành Điện lực trong năm 2015 cần phấn đấu đạt sản lượng cao hơn, quy hoạch toàn bộ hệ thống điện, trong đó quy hoạch điện công nghiệp, nông nghiệp và hộ gia đình; cải tạo lại hệ thống lưới điện; chăm lo đào tạo cán bộ trẻ, phát huy truyền thồng của Chi bộ Nhà máy đèn Quy Nhơn.
Ghi vào sổ lưu niệm tại Chi bộ Đề Pô Diêu Trì, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Văn Thiện biểu dương Đảng bộ, chính quyền huyện Tuy Phước đã phát huy truyền thống của Chi bộ Đề Pô Diêu Trì, ra sức phấn đấu và giành được nhiều thành tích đang tự hào. Bí thư Tỉnh ủy mong rằng năm 2015 huyện tiếp tục hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ của Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện đề ra góp phần cùng với tỉnh thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội lần thứ 18 của tỉnh, tiếp tục xây dựng tỉnh nhà ngày càng giàu đẹp.
* Đoàn do Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh, dẫn đầu; cùng đồng chí Võ Vinh Quang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; Phan Cao Thắng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; các đồng chí nguyên lãnh đạo tỉnh qua các thời kỳ; đại diện các sở, ban, ngành của tỉnh đã đến dâng hương, dâng hoa tại Nhà lưu niêm Chi bộ Cửu Lợi (huyện Hoài Nhơn) và tham dự Lễ mít-tinh kỷ niệm 85 năm Ngày thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam do Huyện ủy, HĐND, UBND huyện, Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Hoài Nhơn tổ chức.
* Đoàn do đồng chí Hồ Quốc Dũng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; cùng đại diện các sở, ban, ngành, hội đoàn thể của tỉnh đã dâng hoa, dâng hương tại Nhà lưu niệm Chi bộ Hồng Lĩnh (xã Nhơn Mỹ, thị xã An Nhơn).
Tại đây, các đại biểu cùng nhau ôn lại truyền thống 85 năm Đảng Cộng sản Việt Nam, lịch sử hình thành Chi bộ Hồng Lĩnh và một số thành tích nổi bật mà Đảng bộ, chính quyền và nhân dân thị xã An Nhơn đã đạt được.
Nhân dịp này, đồng chí Hồ Quốc Dũng đã trao huy hiệu 65 năm, 55 năm, 50 năm tuổi Đảng cho 9 đồng chí đảng viên đang sinh hoạt tại các Đảng bộ phường, xã thuộc Thị ủy An Nhơn.
* Đoàn do Phó Bí thư Tỉnh ủy Lê Kim Toàn dẫn đầu; cùng Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Mai Thanh Thắng; đại diện các sở, ban, ngành, đoàn thể đã dâng hoa, dâng hương tưởng niệm tại Nhà lưu niệm Chi bộ Vạn Đức (xã Ân Tín, huyện Hoài Ân).
Sau khi dâng hoa, dâng hương tưởng niệm các đảng viên đầu tiên của Chi bộ Vạn Đức, Phó Bí thư Tỉnh ủy Lê Kim Toàn cùng các đại biểu trong đoàn đã tham quan các gian trưng bày và trò chuyện cùng lãnh đạo huyện Hoài Ân và các đoàn viên - thanh niên địa phương; thăm nhà truyền thống Sư đoàn Sao Vàng - nơi lưu giữ những hình ảnh, hiện vật của các chiến sĩ Sư đoàn Sao Vàng.
Nhóm PV phòng XDĐ-NC