Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng kiểm tra công tác GPMB QL1 tại Hoài Nhơn
(BĐ) - Chiều 3.2, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã đi kiểm tra công tác đền bù - giải phóng mặt bằng (ĐB-GPMB) dự án (DA) nâng cấp, mở rộng quốc lộ 1 (QL1) đoạn qua địa bàn huyện Hoài Nhơn.
Theo báo cáo của UBND huyện, DA nâng cấp, mở rộng QL1 đoạn đi qua địa bàn Hoài Nhơn có tổng chiều dài 28 km, trong đó có 20 km cần ĐB-GPMB để bàn giao mặt bằng sạch cho đơn vị thi công. Đến nay, UBND huyện đã phê duyệt phương án ĐB-GPMB cho 2.289 hộ gia đình, cá nhân và tổ chức bị ảnh hưởng, đạt tỉ lệ 100%; đã chi trả cho 2.189 hộ với số tiền trên 402 tỉ đồng. Còn lại 100 hộ chưa đồng ý nhận tiền.
Đến nay, huyện Hoài Nhơn đã bàn giao 19,6 km mặt bằng sạch cho nhà đầu tư, đạt 98%. Với 0,4 km còn lại, huyện đã và đang tiếp tục phối hợp với cơ quan liên quan tiến hành tuyên truyền, đối thoại để người dân đồng thuận triển khai DA.
Tại buổi làm việc, lãnh đạo huyện Hoài Nhơn đã báo cáo với lãnh đạo tỉnh về tình trạng thiếu năng lực thi công của một số nhà thầu, dẫn đến tình trạng thi công nham nhở, ảnh hưởng đến an toàn giao thông. Đặc biệt, tại một số địa điểm tuy địa phương bàn giao mặt bằng sạch đã lâu nhưng tiến độ thực hiện rất chậm, gây bất bình trong nhân dân.
Phát biểu kết luận, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng yêu cầu huyện Hoài Nhơn cần đẩy nhanh các giải pháp hoàn thành công tác ĐB-GPMB QL1. Chú trọng công tác tuyên truyền, vận động người dân bị ảnh hưởng của DA chấp hành nghiêm chủ trương của Chính phủ về công tác GPMB để bàn giao mặt bằng sạch cho đơn vị thi công. Đối với những hộ dân không tự giác chấp hành, các sở, ngành chức năng của tỉnh phối hợp chặt chẽ với chính quyền địa phương lên phương án cưỡng chế cụ thể.
Chủ tịch UBND tỉnh cũng yêu cầu Ban quản lý DA 2 thuộc Bộ GT-VT khẩn trương rà soát, chấn chỉnh năng lực nhà đầu tư, các nhà thầu không đủ năng lực thi công, tránh tình trạng mặt bằng đã được giao nhưng thi công không kịp thời, dẫn đến tình trạng người dân tái lấn chiếm trở lại. Đồng thời yêu cầu từ nay đến Tết Nguyên đán Ất Mùi - 2015, nhà thầu phải hoàn thành mặt đường cấp phối đá dăm đoạn qua khu dân cư đối với những đoạn đã và đang lên khuôn đường, bốc lớp đất hữu cơ, khẩn trương sửa chữa các đoạn hư hỏng do ảnh hưởng của thi công để nhân dân vui xuân, đón Tết được thuận lợi và đảm bảo an toàn giao thông.
NGUYỄN HÂN