Trang bị, hỗ trợ áo mưa phòng chống thiên tai
(BÐ) - Hội CTÐ tỉnh vừa trao gần 200 bộ áo mưa cho Ban Chỉ huy Phòng chống thiên tai (PCTT) và Ðội ứng phó khẩn cấp của 3 phường Thị Nại, Hải Cảng và Nhơn Bình (TP Quy Nhơn). Ðiểm nổi bật là mặt sau của mỗi bộ áo mưa đều in 1 trong 6 thông điệp về những việc cần làm trước, trong và sau bão, lũ. Theo kết quả điều tra kiến thức - thái độ - hành vi của người dân 3 phường kể trên (do Hội CTÐ Ðức và Hội CTÐ tỉnh tổ chức vào tháng 7.2014), thì các hoạt động này ít được người dân quan tâm trong PCTT tại hộ gia đình. Vì vậy, hoạt động trên còn nhằm nâng cao nhận thức người dân về PCTT, góp phần giảm nhẹ thiệt hại do thiên tai gây ra.
Hoạt động do Cơ quan hợp tác quốc tế Ðức (GIZ) tài trợ, thông qua Hội CTÐ Ðức (GRC) và Trung ương Hội CTÐ Việt Nam tại dự án “Thoát nước và chống ngập úng ở các đô thị quy mô vừa vùng duyên hải Việt Nam, ứng phó với biến đổi khí hậu” đang triển khai tại TP Quy Nhơn.
N.M