UBND tỉnh tiếp và làm việc với Hội Hữu nghị Nhật- Việt
(BĐ) - Ngày 5.2, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng; nguyên Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội Hữu nghị Việt - Nhật tại Bình Định Lê Hữu Lộc và Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thị Thu Hà, cùng lãnh đạo các sở, ngành liên quan của tỉnh đã tiếp và làm việc với Hội Hữu nghị Nhật- Việt tại Sakai, do ông Hitoshi Kato - Chủ tịch Hội - dẫn đầu đến thăm và tìm hiểu khả năng hợp tác đầu tư, đào tạo tiếng Nhật với tỉnh ta.
Tại buổi làm việc, ông Hitoshi Kato đã cung cấp một số thông tin về chuyến thăm và làm việc của Hội hữu nghị Nhật - Việt tại Sakai với Chủ tịch nước Trương Tấn Sang vừa qua, trong đó có đề cập đến hoạt động hợp tác đầu tư trên một số lĩnh vực giữa Hội Hữu nghị Nhật - Việt tại Sakai và tỉnh Bình Định. Đáng chú ý là Hội Hữu nghị Nhật- Việt tại Sakai và tỉnh Bình Định đã bàn bạc, thống nhất các nội dung quan trọng của Dự án: “Xác định, phổ biến phương pháp và thiết bị đánh bắt nhằm hiện đại hóa nghề đánh bắt cá ngừ ở Việt Nam” gửi Cơ quan Hợp tác Quốc tế Nhật Bản (JICA) xem xét để hỗ trợ tỉnh thực hiện. Thông qua Hội hữu nghị Nhật- Việt tại Sakai, JICA cũng đã đồng ý hỗ trợ cho tỉnh Bình Định 25 bộ thiết bị và công nghệ câu cá ngừ đại dương theo kiểu Nhật Bản trị giá 16 tỉ đồng.
Ông Hitoshi Kato cho biết thêm, đến Bình Định cùng Hội Hữu nghị Nhật- Việt tại Sakai lần này còn có các doanh nghiệp: Công ty Kohnan Shoji (hoạt động trên lĩnh vực trang trí nội thất), Tập đoàn Sanicon (hoạt động trên lĩnh vực cung cấp các thiết bị xử lý nước) và Trường Nhật ngữ Bunrin Gakuin. Các doanh nghiệp và Trường Nhật ngữ Gakuin đều là những đơn vị có nhiều uy tín trên các lĩnh vực khác nhau tại Nhật Bản và mong muốn được tìm hiểu hợp tác với tỉnh Bình Định sản xuất, tiêu thụ các mặt hàng gỗ trang trí nội thất, may mặc; cung cấp thiết bị và xử lý nguồn nước; đào tào tiếng Nhật. Ông Hitoshi Kato cũng đã mời lãnh đạo tỉnh Bình Định và Hội Hữu nghị Việt - Nhật tại Bình Định đến Nhật Bản để tham quan, trao đổi và bàn bạc thêm những vấn đề mà tỉnh và Hội Hữu nghị Nhật- Việt tại Sakai đã và đang quan tâm.
Phát biểu tại buổi làm việc, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng bày tỏ vui mừng khi được đón tiếp và làm việc với Hội Hữu nghị Nhật- Việt tại Sakai cùng các doanh nghiệp đến từ tỉnh Osaka; tin tưởng sự hợp tác bền chặt, hiệu quả giữa tỉnh Bình Định và Hội Hữu nghị Nhật- Việt tại Sakai. Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng mong muốn trên cương vị và uy tín của mình, ông Hitoshi Kato hỗ trợ tỉnh Bình Định kết nối với JICA để tỉnh sớm thực hiện Dự án: “Xác định, phổ biến phương pháp và thiết bị đánh bắt nhằm hiện đại hóa nghề đánh bắt cá ngừ ở Việt Nam”. Bình Định cũng mong muốn ông Hitoshi Kato hỗ trợ tỉnh kết nối với JICA để thực hiện Dự án nâng cấp Cảng cá Tam Quan từ nguồn vốn ODA của Nhật Bản.
Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng cảm ơn lời mời của ông Hitoshi Kato và hứa sẽ sắp xếp thời gian để qua Nhật Bản sớm nhất có thể. Với các lĩnh vực mà các doanh nghiệp và Trường Nhật ngữ Bunrin quan tâm, trong ngày 5 và ngày 6.2, UBND tỉnh tổ chức cho Tập đoàn Sanicon và Trường Nhật ngữ Bunrin làm việc với Công ty cổ phần Xây dựng 47 và Trường Đại học Quang Trung để tìm hiểu về khả năng hợp tác đào tạo tiếng Nhật và xử lý nguồn nước. Hội Hữu nghị Nhật Việt tại Sakai và Công ty Kohnan Shoji làm việc với Công ty Khải Vy, Công ty TNHH Thịnh Phú (Tp Quy Nhơn) và Công ty cổ phần may An Nhơn (thị xã An Nhơn) để các bên cùng tìm hiểu khả năng hợp tác xuất khẩu đồ trang trí nội thất, các sản phẩm may mặc..
T.SỸ