Hội nghị triển khai nhiệm vụ cho vay hộ nghèo và các đối tượng chính sách
(BĐ) - Ngày 5.2, tại TP Quy Nhơn, UBND tỉnh đã tổ chức Hội nghị Triển khai nhiệm vụ cho vay hộ nghèo (CVHN) và các đối tượng chính sách (ĐTCS) năm 2015. Đồng chí Mai Thanh Thắng, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, Trưởng ban đại diện HĐQT Ngân hàng Chính sách Xã hội (NHCSXH) tỉnh, chủ trì Hội nghị.
Theo báo cáo của Chi nhánh NHCSXH tỉnh, tính đến 31.12.2014, tổng nguồn vốn của Chi nhánh NHCSXH tỉnh là gần 2.272 tỉ đồng (tăng gần 2,8% so với năm 2013); doanh số cho vay là gần 771 tỉ đồng (tăng 14,4%); doanh số thu nợ là gần 707,3 tỉ đồng (tăng gần 19%); tổng dư nợ các chương trình tín dụng là gần 2.270 tỉ đồng/114.133 hộ/2.651 Tổ Tiết kiệm và Vay vốn (tăng 2,80%)... Nguồn vốn tín dụng ưu đãi trên đã giúp HN-ĐTCS khác trên địa bàn ngày càng có điều kiện vươn lên và thoát nghèo bền vững, trong đó có 9.266 hộ nghèo, 7.877 hộ cận nghèo được vay vốn cải thiện cuộc sống, giải quyết việc làm tăng thu nhập.
Tuy nhiên, công tác CVHN-ĐTCS khác năm 2014 vẫn còn một số tồn tại, khó khăn. Theo đó, công tác xử lý nợ quá hạn ở một số địa phương gặp nhiều khó khăn, một số nơi tình trạng hộ vay bỏ đi khỏi địa phương chưa tìm được địa chỉ, một số hộ vay chây ỳ không trả nợ; việc thực hiện nhiệm vụ ủy thác của các tổ chức chính trị - xã hội chưa đều.
Về phương hướng, nhiệm vụ CVHN-ĐTCS khác năm 2015, UBND tỉnh xác định: Phấn đấu tăng trưởng dư nợ 6-7% so với năm 2014; tập trung xử lý nợ quá hạn, phấn đấu giảm nợ quá hạn mức 0,3%/ tổng dư nợ; tích cực thu nợ đến hạn tạo nguồn vốn cho vay quay vòng đạt vòng quay tín dụng 0,26 vòng và thu lãi đạt tỉ lệ 99%; tiếp tục củng cố và nâng cao chất lượng các Điểm giao dịch xã mẫu.
Phát biểu tại Hội nghị, đồng chí Mai Thanh Thắng biểu dương những nỗ lực và kết quả công tác CVHN-ĐTCS khác mà các đơn vị đã đạt được trong năm 2014, đồng thời chỉ ra một số tồn tại, hạn chế, nhất là vấn đề nợ quá hạn. Đồng chí yêu cầu: Năm 2015, Chi nhánh NHCSXH tỉnh phải tập trung nâng cao chất lượng các Điểm giao dịch xã mẫu và xử lý nợ quá hạn…
Nhân dịp này, UBND tỉnh đã quyết định trao Cờ “Đơn vị dẫn đầu phong trào thi đua” cho Phòng giao dịch NHCSXH huyện Phù Mỹ, cùng 16 bằng khen cho 8 tập thể và 8 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác CVHN-ĐTCS khác năm 2014.
VIẾT HIỀN