Tây Sơn với các mục tiêu trong năm 2015
Trước hết, huyện tập trung đẩy mạnh sản xuất CN-TTCN, nhất là các sản phẩm chủ lực như gỗ, đá, đường RS, may mặc và các sản phẩm thế mạnh của địa phương, nhằm tăng giá trị sản xuất công nghiệp. Giải quyết nhanh các thủ tục hành chính, nhất là về thuế, đất đai, kịp thời tháo gỡ khó khăn, vướng mắc, tạo điều kiện cho các doanh nghiệp (DN) đầu tư và mở rộng sản xuất kinh doanh (SXKD). Triển khai thực hiện các đề án, quy hoạch phát triển CN-TTCN, nhất là các ngành công nghiệp hỗ trợ nông nghiệp, nông thôn, công nghiệp có lợi thế của huyện...
Huyện đặc biệt khuyến khích chuyển đổi mô hình sản xuất thay thế vật liệu xây dựng bằng đất sét nung, tiến tới xóa bỏ sản xuất gạch ngói thủ công gây ô nhiễm môi trường theo lộ trình thực hiện Chỉ thị 04 của tỉnh. Tập trung đẩy nhanh tiến độ giải phóng mặt bằng, bố trí tái định cư để triển khai các dự án, nhất là các dự án đầu tư mới đã đăng ký và cấp phép đầu tư tại các cụm CN. Phấn đấu đẩy nhanh tiến độ đưa thị trấn Phú Phong trở thành đô thị loại IV. Phối hợp với tỉnh đầu tư xây dựng hoàn thành khu lưu niệm Nguyễn Sinh Sắc, lăng Mai Xuân Thưởng, Đàn tế Trời Đất và lập quy hoạch khu du lịch sinh thái Đập dâng Văn Phong...
Khuyến khích đầu tư phát triển SXKD ở nông thôn, nhất là các ngành sử dụng nhiều lao động để giải quyết việc làm, tăng thu nhập và chuyển dịch cơ cấu lao động. Thúc đẩy phát triển các điểm thương mại, dịch vụ ở các thị trấn, thị tứ. Nâng cao chất lượng các ngành dịch vụ, trong đó chú trọng nâng cao chất lượng dịch vụ du lịch, đa dạng hóa các sản phẩm du lịch. Về sản xuất nông nghiệp, tiếp tục thực hiện chuyển đổi cơ cấu cây trồng, mùa vụ gắn với xây dựng nông thôn mới...
Trong năm 2015, Tây Sơn phấn đấu đưa tốc độ phát triển của các ngành sản xuất chính trên 13%; trong đó, nông-lâm-thủy sản tăng 4,5%; công nghiệp-tiểu thủ công nghiệp-xây dựng trên 12%; thương mại-dịch vụ-du lịch trên 18%; sản lượng lương thực có hạt 70.000 tấn...
Ngoài các hoạt động nói trên, ông Tạ Xuân Chánh, Chủ tịch UBND huyện Tây Sơn, cho biết: Huyện sẽ tập trung đẩy mạnh thực hiện dự án trọng điểm của huyện là hoàn thành xây dựng và kêu gọi các nhà đầu tư vào thực hiện dự án các lô dịch vụ đã quy hoạch nhằm phát triển khu đô thị tại ngã 3 quốc lộ 19 - đường Nguyễn Huệ, thị trấn Phú Phong. Dự án này hoàn thành sẽ tạo ra các công trình kiến trúc sầm uất, tạo điểm nhấn quan trọng cho việc phát triển thị trấn Phú Phong lên đô thị loại IV. Huyện ủy và UBND huyện sẽ tập trung chỉ đạo mở rộng lĩnh vực thương mại-dịch vụ, phát triển các ngành nghề CN-TTCN mang tính phục vụ cho lĩnh vực dịch vụ. Tập trung xây dựng và giữ vững thương hiệu làng rau VietGAP Thuận Nghĩa và thương hiệu các ngành nghề truyền thống; tăng cường bồi dưỡng, đào tạo nghề trong độ tuổi lao động, tạo công ăn việc làm ổn định cho nhân dân. Tăng cường chỉ đạo các ban ngành của huyện khẩn trương xây dựng, hoàn thiện các tiêu chí còn lại, đưa thị trấn Phú Phong lên đô thị loại IV trong năm 2015, lập thành tích chào mừng Đại hội Đảng các cấp.
HOÀNG CHI