Sắc xuân trên những cánh đồng thu nhập cao
Tết Ất Mùi đang cận kề, không khí mùa xuân ngập tràn ở khắp đường làng, ngõ xóm, len lỏi đến từng nhà. Trên những cánh đồng, bà con nông dân đang tập trung thu hoạch vụ rau tết...
Trong tiết trời se lạnh của những ngày cuối năm, chúng tôi đến vùng trồng rau màu Hữu Giang, xã Tây Giang - huyện Tây Sơn. Sắc xuân đang tràn ngập trên những cánh đồng nơi đây. Anh Nguyễn Văn Sỹ, Chi hội trưởng Chi hội nông dân thôn Hữu Giang, cho biết: Cả thôn có trên 100 ha đất màu, chuyên trồng các loại cây trồng cạn như đậu phụng, đậu xanh, bắp và nhiều loại rau xanh, thu nhập từ 150 - 200 triệu đồng/ha/năm. Vụ này bà con trong thôn cũng trồng thêm rau quả để bán trong dịp Tết, chủ yếu là khổ qua và dưa leo, với giá cả như hiện nay, mỗi sào thu nhập khoảng 10 triệu đồng. Anh Thái Minh Tâm, đang thu hoạch khổ qua, cho biết: Tôi trồng một sào khổ qua, từ nay đến Tết chắc cũng kiếm được 10 - 15 triệu. Vậy là đủ ăn Tết rồi.
Về Cát Hải, huyện Phù Cát, chúng tôi cảm nhận được sự nhộn nhịp, tất bật trên những cánh đồng sản xuất đậu phụng, hành... Từ nhiều năm nay, Cát Hải được đánh giá là xã có nhiều cánh đồng thu nhập cao, trên 100 triệu đồng/ha/năm. Bằng cách đẩy mạnh chuyển dịch cơ cấu cây trồng, lựa chọn nhiều giống cây chất lượng cao, mùa vụ hợp lý, áp dụng phương pháp canh tác xen canh, luân canh, nhiều nông dân xã Cát Hải đã thoát nghèo, có cuộc sống ổn định. Thời điểm này, bà con đang khẩn trương thu hoạch những luống hành trái vụ để kịp bán lấy tiền sắm Tết và chăm sóc diện tích hành chính vụ chờ ra Giêng thu hoạch.
Ông Trần Quang Vinh, ở thôn Tân Thanh, xã Cát Hải chia sẻ: Trồng hành trái vụ bán được giá, thu nhập cao, nhưng vụ này thời tiết không thích hợp với cây hành nên nó rất dễ bị bệnh, do đó bà con không dám trồng nhiều. Năm nay, gia đình tôi trồng hơn 1 sào, bán được hơn 10 triệu và ăn Tết cũng sẽ vui hơn.
Đến nhiều cánh đồng, với nhiều cảm nhận khác nhau về không khí sản xuất, sự vất vả của những người nông dân, song điểm chung là không khí mùa xuân đã theo chân người nông dân về nhà. Nhờ cần cù lao động, thu nhập khá, nhiều hộ nông dân đã có điều kiện xây dựng nhà mới, mua sắm thêm trang thiết bị vật dụng trong nhà, và Tết cũng trở nên ấm cúng hơn.
LÊ PHƯƠNG