CÔNG TY CỔ PHẦN MÔI TRƯỜNG ĐÔ THỊ QUY NHƠN:
Tăng cường hoạt động thu gom rác thải
Trong năm qua, được sự quan tâm của tỉnh và thành phố, Công ty MTĐT Quy Nhơn đã đầu tư một số thiết bị, xe ép rác, giúp vận chuyển rác hợp vệ sinh, phù hợp với hoạt động thu gom rác thải đô thị. Cuối năm 2014, Công ty đã đầu tư hơn 6 tỉ đồng mua sắm xe quét đường, góp phần làm cho diện mạo của thành phố ngày càng sạch đẹp và văn minh hơn.
Thời điểm trước Tết, Công ty tổ chức thu dọn đất đá, xà bần, cành lá cây còn tồn đọng trên địa bàn thành phố với khối lượng 1.500 tấn. Sử dụng xe sàng cát biển để làm sạch bãi biển từ Mũi Tấn đến Ghềnh Ráng. Huy động 100% phương tiện chuyên dùng, kịp thời vận chuyển rác đến bãi xử lý và huy động hơn 600 cán bộ, công nhân của Công ty làm việc phục vụ Tết.
Ông Võ Văn Hoan, Phó Giám đốc Công ty MTĐT Quy Nhơn, cho biết: Trung bình, Công ty thu gom, vận chuyển, xử lý 213 tấn rác thải/ngày. Dự kiến từ ngày 3.2 - 13.2.2015 (15 - 25 tháng Chạp) lượng rác tăng gần 1,5 lần so với bình thường, khoảng trên 640 m3/ngày, tương đương 320 tấn. Từ ngày 14.2 - 17.2.2015 (26 - 29 tháng Chạp) lượng rác tăng khoảng 2 lần, tương ứng trên 850 m3/ngày, tương đương 425 tấn. Riêng ngày 30 tháng Chạp, lượng rác có thể tăng khoảng 4 - 5 lần, khoảng trên 1.700 m3 - 2.300 m3/ngày, tương tương 850 tấn - 1.150 tấn rác. Do vậy, ngày 30 Tết, chúng tôi đề nghị nhân dân đem rác ra trước nhà hoặc khu tập kết rác trước 18 giờ để Công ty tổ chức thu gom, kịp thời vận chuyển rác ra khỏi thành phố trước 23 giờ để đón giao thừa. Mùng 1 và Mùng 2 Tết, Công ty không thu gom rác các hộ dân, chỉ thu gom, quét các đường chính và duy trì vệ sinh các điểm vui chơi, giải trí trên địa bàn TP Quy Nhơn. Mùng 3 Tết, Công ty làm việc bình thường và yêu cầu nhân dân bỏ rác ra trước nhà sau 21 giờ như thường lệ.
Với sự chủ động triển khai kế hoạch chặt chẽ, cùng với sự hợp tác của người dân, Công ty MTĐT Quy Nhơn sẽ thực hiện tốt nhiệm vụ thu gom, vận chuyển và xử lý rác thải, không để tồn đọng, làm cho diện mạo của TP Quy Nhơn sạch đẹp, góp phần phục vụ cán bộ và nhân dân vui xuân, đón Tết Ất Mùi 2015.
PHI HÙNG
Đề nghị CTCP MÔI TRƯỜNG ĐÔ THỊ QUY NHƠN xem xét lại giá rác! Phường Lê Hồng Phong với mức thu phí rác sinh hoạt bình thường thì lý do gì năm 2015 lại lên mức phí 53 ngàn mặt đường! Trong khi xăng hạ , cước phí vận chuyển hạ thì lý do gì bên CTCP này lại tiếp tục tăng phí? Năm 2013 thì điều chỉnh 2 lần trong năm, năm 2014 nhân viên thu tiền rác lại bảo lên giá vì xăng tăng phí vận chuyển rác thải cũng tăng theo? Vậy năm nay cơ chế gì mà tiền rác lại tiếp tục tăng? Và nguyên tắc nào lại không có bản hợp đồng khi sử dụng dịch vụ của C.Ty? Nhân viên lại nói trên 100 ngàn thì có hợp đồng còn dưới 100 ngàn không có. Vậy cho tôi hỏi C.Ty CP MÔI TRƯỜNG ĐÔ THỊ QUY NHƠN muốn áp đặt giá lên đầu dân sao? Thử xem xét lại các thành phố lớn nhất trong cả nước ta tiền rác có như 1 Tỉnh nhỏ bé như ta không? Thử nhìn lại đời sống của Nhân Dân Quy Nhơn phát triển đến mức nào trong thời gian qua? Mức lương của người dân có được như mấy ngài không? Ngồi mát ăn bát vàng thì làm sao biết được đời sống của người dân khốn khổ biết chừng nào? Đúng không mấy ngài quý cao cấp CTCP MT ĐT Quy Nhơn?