Phước Sơn:
Tập trung xây dựng hạ tầng, phát triển sản xuất
Là một trong 4 xã được huyện Tuy Phước chọn làm điểm xây dựng nông thôn mới (XDNTM) giai đoạn 2011-2020, Phước Sơn đã có nhiều nỗ lực xây dựng hạ tầng nông thôn, phát triển kinh tế - xã hội, nâng cao đời sống người dân.
Phước Sơn có diện tích tự nhiên 2.585 ha, dân số 22.163 người; bình quân thu nhập hiện nay 11,38 triệu đồng/người/năm; tỉ lệ hộ nghèo giảm còn 8,85%. Toàn xã đã chuyển hơn 1.189 ha đất trồng lúa từ 3 vụ/năm sang sản xuất 2 vụ/năm, đạt 100% diện tích, giúp tăng hiệu quả kinh tế và nông dân có thời gian làm nghề phụ để có thêm thu nhập. Trên địa bàn xã có 274 ha mặt nước nuôi trồng thủy sản theo phương pháp quảng canh cải tiến thân thiện với môi trường, cho hiệu quả khá.
Cơ sở hạ tầng ở Phước Sơn từng bước được đầu tư nâng cấp. Đường trục xã, liên xã với chiều dài 33 km, nền đường rộng 5-6 m, đã bê tông xi măng trên 20 km. Đường thôn, xóm trên địa bàn dài hơn 40 km, đã cứng hóa 40%; đường trục chính nội đồng dài 35 km, cứng hóa được 30%... Ngoài 4 tuyến kênh tiêu (TX6, TX8,TX10 và sông Cây Me) do Nhà nước quản lý đang từng bước được kiên cố hóa, xã cũng đã kiên cố hóa được 11,3 km kênh mương, chiếm 7,54%. Lưới điện quốc gia đã phủ kín 100% số hộ. Trường học trên địa bàn đều được tầng hóa, có 4/6 trường đạt chuẩn quốc gia…
Ông Nguyễn Đình Hòa, Chủ tịch UBND xã Phước Sơn, cho biết: Đến nay, Phước Sơn đã đạt 7 tiêu chí XDNTM, gồm: Bưu
điện, nhà ở dân cư, hình thức tổ chức sản xuất, y tế, văn hóa, hệ thống chính trị, an ninh trật tự. Xã phấn đấu đến năm 2015 đạt thêm 3 tiêu chí (quy hoạch, điện, chợ nông thôn) và đến năm 2020 sẽ đạt 9 tiêu chí còn lại, hoàn thành xây dựng xã NTM.
Về vốn đầu tư XDNTM của địa phương, nhu cầu từ nay đến năm 2020 trên 400 tỉ đồng; trong đó xây dựng kết cấu hạ tầng hơn 290 tỉ đồng, phát triển sản xuất 110 tỉ đồng; vốn Trung ương chiếm 40%, ngân sách tỉnh và huyện 20%, còn lại là vốn ngân sách xã và huy động nhân dân, các tổ chức kinh tế…
Bài, ảnh: XUÂN THỨC