Áo xanh ngày thứ bảy
Vào thứ bảy hàng tuần, học sinh của hai trường THPT số 2 Phù Mỹ và THPT Bình Dương (thị trấn Bình Dương, huyện Phù Mỹ) lại mặc áo đồng phục thanh niên Việt Nam đi học. Nhìn sân trường tràn ngập màu áo xanh, mỗi học sinh đều cảm thấy tự hào và luôn nâng cao tinh thần trách nhiệm của mình trong học tập, sáng tạo cũng như hoạt động phong trào.
Hưởng ứng phong trào mặc áo thanh niên đến trường do Huyện đoàn Phù Mỹ phát động vào tháng 7.2012, 71 chi đoàn với trên 3.300 ĐVTN Trường THPT số 2 Phù Mỹ và Trường THPT Bình Dương đều đồng phục áo thanh niên vào ngày thứ bảy khi đến trường.
Anh Hồ Văn Khuân, Bí thư Đoàn Trường THPT Bình Dương, cho biết: “Khi phát động mặc áo thanh niên vào ngày thứ bảy, tất cả các em học sinh đều rất hào hứng và tham gia nhiệt tình. Hiện tại, một số chi đoàn còn đề xuất ý kiến may áo khoác thanh niên trong toàn trường, chúng tôi đang xem xét và xin ý kiến lãnh đạo. Nếu được, trong năm học tới sẽ thực hiện”. Ngoài ra, tại các hoạt động ngoại khóa, hoạt động phong trào, tình nguyện… Đoàn trường đều phát động học sinh mặc áo đồng phục thanh niên nhằm nâng cao vai trò, tinh thần, trách nhiệm của mỗi ĐVTN.
Học sinh mặc áo đồng phục thanh niên vào một ngày trong tuần đã tạo nên sức sống “xanh” và nét đẹp mới trong trường học. Bạn Phan Văn Nhật, học sinh lớp 11CB8, Trường THPT số 2 Phù Mỹ, phấn khởi: “Mình rất vui và tự hào khi mặc áo thanh niên vào ngày thứ bảy. Điều đó làm mình thấy phải cố gắng hơn trong học tập, có trách nhiệm và nghĩa vụ hơn với Đoàn”. Anh Đinh Văn Hậu, Bí thư Đoàn trường THPT số 2 Phù Mỹ, tự hào: “Chưa bao giờ thấy học trò của mình mang trong mình nhiệt huyết, tình yêu với Đoàn TNCS Hồ Chí Minh mạnh mẽ như vậy. Những chiếc áo các em đang mặc còn góp phần điểm tô vẻ đẹp cho trường lớp, cho những con đường hàng ngày các em đến trường”.
Việc học sinh mặc áo đồng phục thanh niên đến trường một ngày trong tuần ở Phù Mỹ bước đầu đã mang lại hiệu quả trong việc giáo dục ý thức, giáo dục truyền thống cho mỗi học sinh. Khi khoác trên mình chiếc áo màu xanh, các bạn học sinh sẽ cảm thấy tự hào và cố gắng phấn đấu xứng đáng với truyền thống của cha, ông đi trước.
ĐÌNH PHÙNG