Phê duyệt duy hoạch cơ sở giết mổ gia súc, gia cầm tập trung
(BĐ) - UBND tỉnh vừa phê duyệt cơ sở giết mổ gia súc, gia cầm tập trung (GMGSGCTT) trên địa bàn tỉnh giai đoạn 2015-2020.
Theo đó, giai đoạn 2015-2017, tỉnh ta ổn định 2 cơ sở giết mổ hiện có; đồng thời đầu tư xây dựng 13 cơ sở GMGSGCTT ở các địa phương trên địa bàn tỉnh với quy mô giết mổ khoảng 36 con bò, 1.260 con heo và 10.000 con gia cầm/ngày đêm. Đến năm 2017, tỉ lệ thịt GSGCGMTT có kiểm soát đạt khoảng 45% so với nhu cầu trên địa bàn tỉnh.
Giai đoạn 2018-2020 xây dựng mới thêm 11 cơ sở nữa; đến năm 2020 toàn tỉnh có 26 cơ sở GMGSGCTT với quy mô công suất giết mổ khoảng 84 con bò, 2.530 con heo và 15.700 con gia cầm/ngày đêm; tỉ lệ thịt GSGC qua GMTT có kiểm soát đạt khoảng 90% nhu cầu trên địa bàn tỉnh.
Ông Phan Trọng Hổ, Giám đốc Sở NN&PTNT, cho biết: Trên địa bàn tỉnh hiện có trên 600 điểm GMGSGC đều của tư nhân, hình thành tự phát, nằm rải rác trong khu dân cư, điều kiện giết mổ không đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm, rất dễ lây lan dịch bệnh. Việc xây dựng các cơ sở GMGSGCTT sẽ hạn chế được hạn chế trên, từng bước lập lại trật tự, kỷ cương trên lĩnh vực quản lý giết mổ động vật.
T.SỸ
tôi đề nghị cứ hể nói là làm . còn không thì đừng nói ? tôi thấy các vị cứ nói hoài