Máu cấp cứu trong dịp Tết: không căng thẳng
(BĐ) - Tin từ Trung tâm Huyết học - Truyền máu (Bệnh viện Đa khoa tỉnh), tính đến ngày 10.2, kho máu dự trữ của Trung tâm còn 718 đơn vị máu. Trong đó, nhóm máu A còn 125 đơn vị, nhóm B còn 299 đơn vị, nhóm O còn 237 đơn vị, nhóm AB còn 57 đơn vị.
Theo bác sĩ Hồ Thị Kim Chung, Giám đốc Trung tâm Huyết học - Truyền máu, mỗi tuần lượng máu Trung tâm cần cung cấp khoảng 300-350 đơn vị. Với lượng máu dự trữ như trên, nhiều khả năng sẽ không thiếu máu phục vụ cho công tác cấp cứu, điều trị trong những ngày nghỉ Tết nguyên đán 2015. Ngày 26.2 tới, Công đoàn và Đoàn Thanh niên Bệnh viện Đa khoa tỉnh sẽ tổ chức “Lễ hội Xuân hồng năm 2015”, bổ sung lượng máu cần thiết trong những ngày đầu năm, khi chưa có nguồn máu từ các đợt hiến máu tình nguyện tập trung.
NGUYỄN VĂN TRANG