Bệnh viện chủ động phương án phục vụ Tết
Những ngày nghỉ Tết luôn là quãng thời gian tất bật nhất của các cơ sở y tế. Bên cạnh việc chăm sóc số bệnh nhân điều trị nội trú, các bệnh viện phải chủ động lên phương án phục vụ cấp cứu, điều trị cho lượng bệnh nhân nhập viện tăng bất thường.
Đến sáng 10.2 (tức 22 tháng Chạp), BVĐK tỉnh vẫn còn gần 1.000 bệnh nhân, đa số là bệnh nhân nặng. Tại khoa Ngoại Thần kinh - Cột sống, dù đã cố gắng “giải phóng”, nhưng hiện tại vẫn còn đến 90 bệnh nhân. Riêng phòng Hồi sức có 14 giường, nhưng vẫn còn 13 bệnh nhân, quá đông so với mọi năm. Theo Phó trưởng khoa Tôn Thất Quỳnh Út, những ngày qua mỗi ngày khoa phẫu thuật nhiều hơn ngày thường 2-3 ca. Từ nay trở đi, lượng bệnh nhân còn tăng chóng mặt, bởi thời tiết lạnh dễ dẫn đến các bệnh tai biến, cộng với lượng lớn nạn nhân tai nạn giao thông.
Các khoa Ngoại luôn tất bật vào dịp nghỉ Tết.
- Trong ảnh: Chăm sóc bệnh nhân tại khoa Hồi sức cấp cứu ngoại, BVĐK tỉnh.
Khoa Ngoại Thần kinh- Cột sống hiện có 15 bác sĩ, 62 điều dưỡng. Danh sách trực Tết được công khai từ sớm, cùng với việc cập nhật số điện thoại của toàn bộ thành viên của khoa. Mỗi ca trực có 3 bác sĩ, 2 người “ứng chiến” tại phòng mổ, 1 người nhận bệnh và quán xuyến bệnh phòng. “Trong dịp Tết, có ngày chúng tôi nhận trên 100 bệnh nhân, mổ liên tục từ sáng đến khuya. Khi lượng bệnh nhân tăng bất thường thì phải điều động nhân lực, nên những người được nghỉ ca vẫn phải “online” 24/24 giờ, sẵn sàng ứng cứu”, Điều dưỡng trưởng Nguyễn Thị Mai cho biết.
Tại BVĐK khu vực Bồng Sơn - đầu mối tiếp nhận bệnh nhân ở phía Bắc tỉnh, lịch trực Tết đã được áp dụng từ đầu tuần này. Các khoa chuyên môn đều tăng nhân lực trong mỗi ca trực, bên cạnh trực thường trú là lực lượng trực dự phòng để tăng cường khi cần thiết. “Khi thực hiện cấp cứu ngoại viện, những người có mặt tại bệnh viện phải lên đường ngay, lãnh đạo điều động người ở nhà lên thay. Tết cũng là lúc phòng mổ hoạt động liên tục, hộ lý làm 1 ngày nghỉ 1 ngày để đảm bảo công tác vệ sinh. Khoa Dược cũng tăng nhân lực, thực hiện cấp phát thuốc tại khoa phòng, không để điều dưỡng, y tá rời vị trí”, Phó Giám đốc BVĐK khu vực Bồng Sơn Trần Quốc Việt thông tin.
Về công tác cấp cứu, điều trị trong dịp Tết, Giám đốc Sở Y tế Nguyễn Văn Cang yêu cầu các cơ sở điều trị không được từ chối hoặc xử trí chậm trễ bất cứ trường hợp cấp cứu nào. Nếu trái tuyến, trái chuyên khoa cũng phải xử lý cấp cứu ban đầu ổn định, giải thích đầy đủ cho người bệnh và người nhà trước khi chuyển đi cơ sở y tế khác. Đặc biệt chú ý nâng cao tinh thần thái độ phục vụ người bệnh, giao tiếp ứng xử ân cần, hòa nhã.
Bên cạnh hoạt động cấp cứu, điều trị, các bệnh viện cũng chú trọng đến việc đảm bảo an ninh trật tự trong những ngày nghỉ Tết. Bác sĩ Việt khẳng định, dù nạn trộm cắp không phổ biến ở BVĐK khu vực Bồng Sơn, nhưng lãnh đạo Bệnh viện xác định không thể lơ là, nhất là trong những ngày Tết người dân dễ chủ quan. Cùng với đó là tình trạng lạm dụng rượu bia khá phổ biến, khi có bệnh nhân cấp cứu thì người nhà đưa vào viện thường mất bình tĩnh, luôn lớn tiếng “đòi” được ưu tiên. Ngoài lực lượng dân quân tự vệ, người trực giữ xe của nhà xe cán bộ nhân viên cũng được bố trí trực bảo vệ. Tổ điện nước cũng tham gia tuần tra khi không có việc.
Sáng 11.2, đoàn kiểm tra của BVĐK tỉnh đã thực hiện tổng rà soát lần cuối công tác chuẩn bị phục vụ trong dịp Tết; kịp thời chấn chỉnh những tồn tại, sai sót trong các ngày làm việc còn lại trước khi kỳ nghỉ bắt đầu. Bác sĩ Nguyễn Đồng, Phó Giám đốc Bệnh viện cho hay, một trong những vấn đề quan trọng được đưa vào Nghị quyết tháng 2 của Đảng ủy Bệnh viện là yêu cầu các bác sĩ trực lãnh đạo phải quan tâm, bám sát công tác cấp cứu, từ đó đưa ra những chỉ đạo kịp thời. Bên cạnh đó, toàn thể cán bộ, nhân viên phải đặc biệt chú trọng công tác đảm bảo an ninh trật tự; đáng chú ý nhất là bảo vệ kho thuốc, chống trộm cắp ở các bệnh phòng.
NGUYỄN VĂN TRANG