Xuân về vùng cao Canh Liên
Theo chân những cán bộ của Công ty cổ phần Tổng hợp Vân Canh đưa hàng bình ổn giá lên phục vụ đồng bào dân tộc thiểu số ở xã vùng cao Canh Liên vào một ngày cận Tết Ất Mùi, chúng tôi cảm nhận được cuộc sống mới ở xã xa nhất, khó khăn nhất của huyện miền núi Vân Canh.
Canh Liên mùa này lạnh thấu xương, nhưng đây đó chúng tôi vẫn bắt gặp những tia nắng ấm áp của mùa xuân đang về trên những con đường và các công trình đã và đang hoàn thành. Được sự quan tâm của Đảng và Nhà nước, những năm gần đây Canh Liên đã có đường ô tô về trung tâm xã và 7/8 làng, trong đó đường về 4/8 làng đã được bê tông hóa, tạo điều kiện thuận lợi cho bà con Bana nơi đây đi lại, làm ăn phát triển kinh tế.
Khi chưa có đường, bà con trong làng chưa nghĩ ra cách giảm nghèo, bởi nuôi con bò, con heo, thu hoạch quả chuối, quả mít cũng khó bán. Nay có con đường, ô tô có thể về tận làng mua hàng hóa nông sản. Tiểu thương có thể lái xe máy vù vù đưa hàng đến tận đầu hồi nhà sàn giao cho bà con. Trường học, trạm xá xã cũng được xây dựng khang trang. Điện lưới quốc gia đã về 4/8 làng, 4 làng còn lại được Nhà nước hỗ trợ máy phát điện và dầu để bà con được sử dụng điện, tạo điều kiện phát triển kinh tế-xã hội, làm nên diện mạo mới cho vùng cao Canh Liên.
Cuộc sống của người dân Canh Liên trước đây rất khó khăn, vất vả; nay bà con đã biết áp dụng tiến bộ KHKT vào sản xuất cây lúa nước, nên đã đảm bảo được một phần lớn lương thực trong năm. Bà con còn nuôi bò, nuôi heo và trồng rừng để tăng thu nhập, thoát nghèo bền vững. Năm 2014, tổng diện tích gieo trồng toàn xã là 581 ha, trong đó có 221 ha lúa nước, năng suất 40 tạ/ha, tăng 5 - 7 tạ/ha so với năm trước; 360 ha rau màu cũng cho thu nhập khá hơn. Bà con còn chăm sóc 210 ha rừng trồng, nhận chăm sóc và bảo vệ hơn 7.000 ha rừng phòng hộ và rừng tự nhiên. Đàn gia súc tăng khá, với đàn bò gần 300 con, đàn heo hơn 1.100 con, đàn trâu hơn 200 con, và trên 50 con dê... Tỉ lệ hộ nghèo giảm trên 5% so với năm 2013, là xã có tốc độ giảm nghèo nhanh thứ 2 trong huyện.
Năm nay làng nào cũng tổ chức ăn Tết tập thể ở nhà rông vào ngày 30 tháng Chạp, bởi lúc ấy lũ trẻ đi học ở các trường đại học, trung cấp và trường tỉnh, trường huyện mới về đông đủ. Trong ngày này, làng tổ chức tổng kết công việc trong năm qua, vận động bà con chấp hành tốt chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước, đẩy mạnh phát triển kinh tế và xây dựng nếp sống văn hóa ở khu dân cư. Sau đó, làng tổ chức lễ cúng “đổ đầu”, sinh hoạt văn nghệ, thể thao, múa cồng chiêng cầu cho mưa thuận, gió hòa, mùa màng tốt tươi, năm mới khá hơn năm cũ.
Kinh phí tổ chức ăn Tết tập thể được trích ra từ quỹ quản lý bảo vệ rừng và quỹ của làng; làng ít thì 3 - 4 triệu, làng nhiều đến 5 - 6 triệu. Ban quản lý làng mua bò, heo vừa để liên hoan tập thể vừa để chia đều cho các hộ trong làng. Tết này, bà con còn được nhận gạo “đỏ lửa”; được các cơ quan, hội đoàn thể, các tổ chức nhân đạo từ thiện tặng quà, đảm bảo hộ nào cũng có đủ rượu, thịt, bánh… ăn Tết.
Ông Đinh Văn Diễn, Chủ tịch UBND xã Canh Liên, cho biết: Năm nay Canh Liên có nhiều công trình mới được đưa vào sử dụng, ước mơ bao đời của người dân về điện, đường, trường, trạm đã trở thành hiện thực. Nhiều hộ có thu nhập vài chục triệu đến cả trăm triệu từ bò, heo rừng lai và cây keo lai, bà con phấn khởi lắm, chuẩn bị ăn Tết khá hơn mọi năm.
Chia tay Canh Liên, chúng tôi cảm nhận rất rõ một mùa xuân no ấm đang về với vùng rẻo cao này.
HẠNH PHÚC