Một nông dân H’rê làm kinh tế giỏi
Anh Đinh Văn Ớ, 39 tuổi, dân tộc H’rê, ở thôn 8, xã An Trung - huyện An Lão là một trong những điển hình nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi của huyện An Lão. Sinh ra và lớn lên trong một gia đình nông dân nghèo, anh tự nhủ rằng, muốn thoát khỏi nghèo đói, trước hết phải biết cái chữ, phải chăm chỉ lao động... Dám nghĩ, dám làm, vợ chồng anh đổi công với người dân trong làng, tích cực khai hoang đất trống, đồi trọc để trồng mì, bắp, lúa, thu gom phân chuồng về bón cho cây trồng. Anh còn chăn nuôi heo, gà, sử dụng sản phẩm nông nghiệp làm ra và tận dụng rau rừng để chăn nuôi. Rồi anh vay 20 triệu từ Ngân hàng Chính sách xã hội huyện để mua 2 con bò giống, mua cây giống, thuê nhân lực trồng cây keo nguyên liệu giấy. Gia đình anh duy trì sản xuất 10 ha keo và mì, 1 ha lúa nước, nuôi 8 con bò, 2 con heo sinh sản, 15-20 con heo thịt và hàng trăm con gia cầm.
Anh luôn học hỏi kinh nghiệm trồng trọt, chăn nuôi, tích cực tham gia các lớp tập huấn kỹ thuật sản xuất do cán bộ khuyến nông, huyện, xã về cầm tay chỉ việc và áp dụng vào thực tế, nên năng suất cây trồng và vật nuôi của gia đình anh luôn dẫn đầu ở địa phương. Từ nguồn vốn tích lũy, năm 2007 anh mua được một máy cày và một máy xay xát trị giá cả trăm triệu đồng, vừa giải phóng được sức lao động cho gia đình, vừa làm dịch vụ, giúp người dân trong làng, trong xã đẩy nhanh tiến độ sản xuất, mang lại hiệu quả kinh tế cao hơn. Từ sản xuất và kinh doanh dịch vụ, mỗi năm gia đình anh Ớ có thu nhập 80 đến 100 triệu đồng. Năm 2014 vừa qua, anh đã xây dựng được ngôi nhà khang trang trị giá 600 triệu đồng.
Anh Ớ còn là Phó Ban Mặt trận thôn gương mẫu, biết chia sẻ kinh nghiệm làm ăn và giúp đỡ người dân trong làng cùng vươn lên trong cuộc sống; nhiều năm liền anh được bình bầu nông dân sản xuất kinh doanh giỏi cấp huyện.
NAM QUỐC - ĐINH LIÊNG