Ấm áp đảo xa
Bất chấp biển động, những ngày cận Tết, những chuyến tàu chở quà Tết ra đảo Nhơn Châu (TP Quy Nhơn) của các cấp chính quyền, các ngành, hội đoàn thể vẫn lên đường, mang hơi ấm từ đất liền ra xã đảo, giúp người dân và cán bộ, chiến sĩ nơi đây đón một cái Tết ấm áp, vui tươi.
Những ngày này, đảo nhộn nhịp hẳn lên mỗi khi tàu khách từ Quy Nhơn cập bờ. Hàng đoàn xe máy chạy ra tận cầu cảng để chở hàng hóa phục vụ Tết được mua sắm từ Quy Nhơn về từng nhà. Theo thống kê của UBND xã Nhơn Châu, hiện người dân trên đảo đã sắm khoảng 80 xe máy phục vụ nhu cầu đi lại quanh đảo, điều mà 2-3 năm về trước không có.
Ông Ngô Văn Quý, Chủ tịch UBND xã đảo Nhơn Châu, cho biết: Trong những ngày giáp Tết này, nhiều đoàn công tác của các cấp đã đến thăm, chúc Tết và tặng quà cho người dân và cán bộ, chiến sĩ trên đảo. Những gia đình chính sách, hộ nghèo được nhận 3 - 4 lần quà tết nên ai cũng vui mừng. 10 tấn gạo đỏ lửa của thành phố đưa về đảo cũng đã được hỗ trợ các gia đình, mỗi gia đình 20 kg, để chuẩn bị đón Tết nên không có hộ nào thiếu thốn trong dịp Tết này. Ông Đặng Thanh Hường (70 tuổi, ở thôn Trung), cho hay: “Năm nay biển mất mùa nhưng được sự quan tâm của các cấp, nhiều phần quà tết được tặng cho người dân nên bà con chúng tôi đón Tết cũng đầy đủ hơn, không lo lắng nữa”.
Để tạo điều kiện thuận lợi cho người dân trên đảo đi lại trong dịp Tết, xã cũng đã tăng thêm 1 chuyến đò nữa, tổng cộng có 2 chuyến mỗi ngày từ Nhơn Châu đi Quy Nhơn và ngược lại, bắt đầu từ ngày 12.2 đến 28.2 (tức từ 24 tháng Chạp đến mùng 10 tháng Giêng). Cũng trong những ngày giáp Tết, xã cho tăng giờ phát điện máy nổ từ 6 tiếng lên 10 tiếng trong ngày, riêng từ 28 Tết đến mùng 7 Tết sẽ phát điện suốt đêm để phục vụ người dân. Xã cũng phối hợp với các đơn vị quân đội đóng quân trên xã đảo tổ chức các hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể thao, các trò chơi dân gian phục vụ người dân trong những ngày Tết.
Ở hai đơn vị được giao nhiệm vụ bảo vệ đảo tiền tiêu Nhơn Châu là Đại đội Đ30 và Đồn biên phòng Nhơn Châu, việc chuẩn bị Tết cũng khá chu đáo. Trước Tết, các đơn vị đã chủ động chăn nuôi heo, gà, vịt, trồng rau xanh, tạo nguồn lương thực, thực phẩm cho cán bộ, chiến sĩ. Trong những ngày gần Tết, các đơn vị tổ chức nấu bánh chưng, bánh tét, mua bánh, mứt, hoa và trang trí doanh trại tạo không khí vui tươi, phấn khởi cho cán bộ, chiến sĩ đón Tết.
Trung tá Trương Hoàng Nam, Đồn trưởng Đồn biên phòng Nhơn Châu, cho biết: Ngoài việc chăm lo chu đáo cho cán bộ, chiến sĩ trong đơn vị đón Tết thì đơn vị sẽ phối hợp với địa phương, các lực lượng vũ trang đóng quân trên đảo tăng cường các hoạt động tuần tra, kiểm soát, giữ gìn trật tự xã hội; sẵn sàng xử lý các tình huống đột xuất xảy ra, không để bị động, bất ngờ, đảm bảo địa bàn tuyệt đối an toàn, tạo điều kiện cho nhân dân xã đảo đón Tết bình yên.
NGUYỄN PHÚC