Hoa Tết
Anh Huỳnh Văn Trung (40 tuổi, ở tổ 21, KV4, phường Đống Đa, TP Quy Nhơn) là một trong số ít hộ trồng hoa giấy bán Tết. Dịp Tết năm nay, anh Trung mang ra chợ hoa gần 300 chậu hoa giấy và 250 chậu hoa sống đời. Đến chiều 25 Tết, anh đã bán được trên 100 chậu hoa giấy, với giá từ 250 - 400 ngàn đồng/chậu. Khách hàng của anh chủ yếu là các nhà hàng, khách sạn mua về trang trí.
Anh Trung cho biết: “Trước đây, tôi trồng mai nhưng bán tết ít được. Sau khi tìm hiểu, thấy hoa giấy ít người trồng nhưng bán chạy nên tôi chuyển qua giống này, cũng được 5 năm nay. Năm nào trồng ít thì 200 chậu, nhiều thì 300 chậu, nhưng đều bán hết trong dịp Tết. So với hoa cúc, hoa mai thì hoa giấy dễ trồng và ít tốn chi phí hơn”.
PHẠM PHƯƠNG