Trên những nẻo đường xuân quê hương
Không khí chào đón thời khắc giao thừa đang rộn ràng ở khắp các địa phương trong tỉnh. Các phóng viên và cộng tác viên Báo Bình Định có mặt trên những nẻo đường xuân quê hương để ghi nhận những sắc xuân quê hương ấy.
Quy Nhơn: Rộn rã nét nhạc xuân
Từ 17 giờ - 19 giờ tối nay 30 tháng Chạp, Ban nhạc đường phố Flamenco tiếp tục biểu diễn miễn phí (sau buổi diễn ngày 29 tháng Chạp) phục vụ người dân tại hoa viên Nguyễn Thái Học, TP Quy Nhơn. Năm nay, Ban nhạc Flamen co đã được sự ủng hộ về kinh phí của một số nhà hàng, công ty, doanh nghiệp để tổ chức chương trình phong phú hơn, có sự tham gia của nhiều ca sĩ, ảo thuật gia.
Những giai điệu rộn ràng của nhạc Flamenco đã thu hút nhiều người tìm đến thưởng thức. Các nhạc công của Ban nhạc Flamen co tiếp tục thể hiện được trình độ kĩ thuật qua việc trình diễn những bản nhạc cổ điển, bán cổ điển nổi tiếng, đã nhận được nhiều tràng pháo tay của khán giả.
Cùng với hòa tấu nhạc, những tiết mục nhảy, múa, ảo thuật…cũng đã góp phần tạo thêm sự hấp dẫn, không khí sôi động trong những người năm.
Chị Nguyễn Thị Thùy, ở phường Lí Thường Kiệt, TP Quy Nhơn, tâm sự: “Nhà ở gần hoa viên Nguyễn Thái Học, nên năm nào thấy được chương trình biểu diễn của Ban nhạc Flamenco tôi cũng đều dẫn con đến xem. Được nghe chơi nhạc sống những bản nhạc cổ điển ưa thích, những bài ca rộn ràng về mùa xuân khiến mình cảm thấy phấn chấn hơn khi chuẩn bị bước vào năm mới…”.
Xã Nhơn Lý (Quy Nhơn): Tổ chức hoạt động văn hóa, thể thao đón giao thừa
Không khí Tết không chỉ rộn ràng ở trung tâm TP Quy Nhơn mà ngay các xã đảo của thành phố, cũng diễn ra nhiều hoạt động vui xuân ngay trong đêm 30 tháng Chạp.
Nằm cách trung tâm TP Quy Nhơn khoảng 20 km, bộ mặt xã Nhơn Lý (thuộc TP Quy Nhơn) có nhiều chuyển biến tích cực về kinh tế - văn hóa - xã hội, cuộc sống người dân ngày càng được nâng cao. Mới đây, chính quyền địa phương đã xây dựng cơ bản hoàn thành Trung tâm Văn hóa - Thể thao xã Nhơn Lý tại thôn Lý Hưng, góp phần nâng cao đời sống tinh thần người dân.
HOÀI THU - PHÚC LỘC
Tây Sơn rộn ràng chào đón năm mới
Năm nay thời tiết tại Tây Sơn lạnh kéo dài song điều đó không thể ngăn được sự nô nức của người dân hòa vào không khí rộn ràng của mùa xuân mới đang đến gần.
Càng cận Tết, không khí mua sắm tại Tây Sơn càng trở nên náo nhiệt và đông đúc. Có mặt tại chợ hoa Tết Tây Sơn vào chiều tối 30 Tết, chúng tôi nhận thấy không khí mua sắm tại đây rất khẩn trương và nhộn nhịp.
Chỉ tay vào những chậu mai chưa bán được của mình, anh Hồ Sĩ Thạnh, quê ở Nhơn Phong (thị xã An Nhơn) cho biết: “Năm nay, tôi mang 180 chậu mai lên đây bán. So với năm ngoái, năm nay bán chậm hơn. Hiện tôi đã bán được hơn 90 chậu mai với giá trung bình từ 400 - 700 ngàn đồng một chậu, thường thì gần đến thời điểm giao thừa sức mua sẽ tăng nên tôi hi vọng sẽ bán hết trong tối nay”.
Theo nhận xét của hầu hết người dân đến tham quan và mua sắm tại chợ hoa Tết, thì hoa Tết tại Tây Sơn năm nay dù ít hơn nhưng lại đẹp và phong phú hơn so với mọi năm. Vừa chọn cho mình một chậu cúc đại đóa với giá gần 400 ngàn đồng, anh Đỗ Minh Hội, nhà ở xã Bình Tường vui vẻ cho biết: “Tôi mua hoa cúc với hi vọng sang năm mới sẽ đem lại nhiều may mắn cho gia đình”.
Còn tại Chợ Phú Phong, ngay từ mờ sáng 30 Tết cũng đã có đông nghịt người đi mua sắm. Tuy nhiên, tình hình tiêu thụ hàng hoá của các tiểu thương lại chậm. Cô Tân, một tiểu thương buôn bán thịt heo tại chợ, cho biết: “Chưa năm nào mà thịt heo lại bán chậm như năm nay, 30 Tết rồi mà hàng còn đọng quá trời”. Các hàng bán hoa cũng rơi vào tình cảnh tương tự. Cô Nguyễn Thị Tân, chuyên bán hoa cúc ở xã Tây Phú, than thở: “Năm nay, nhà tôi trồng hơn 7.000 cây hoa cúc, cúc năm nay bán chậm quá vì cung vượt quá cầu. Nếu như năm ngoái một cây cúc giá trung bình từ 5.000 – 7.000 đồng, thì năm nay chỉ còn 2.000-3.000 đồng một cây. Tôi ngồi từ sáng giờ mà chỉ mới bán được có hơn 50 cây”.
Trong khi đó, tại Bảo tàng Quang Trung mọi công tác chuẩn bị cho Lễ hội Kỷ niệm 226 Chiến thắng Ngọc Hồi - Đống Đa đã hoàn tất và chỉ còn việc chờ đợi đón khách thập phương về trẩy hội. Đặt biệt, năm nay Bảo Tàng Quang Trung vinh dự đón nhận Bằng Di tích Quốc gia đặt biệt, đây là niềm tự hào của người dân Tây Sơn nói riêng và của cả tỉnh nói chung. Ngoài ra, thì trong dịp Tết Ất Mùi này Trung tâm Văn hóa – Thông tin và Thể thao huyện Tây Sơn cũng sẽ tổ chức nhiều hoạt động văn hóa, thể thao ngay tại địa phương để nhân dân chào xuân ấm áp niềm vui. Từ 30 tháng Chạp đến mùng 5 Tết tại đường Phan Đình Phùng - Nguyễn Huệ, Trung tâm phối hợp với Hội Sinh vật cảnh huyện tổ chức triển lãm sinh vật cảnh; trong các ngày mồng 4, 5, 6 âm lịch tại Sân vận động Tây Sơn sẽ diễn ra hội thi đối kháng võ cổ truyền Tây Sơn với lực lượng võ sĩ hùng hậu đến từ 4 tỉnh, thành trong khu vực. Tại các xã, các hoạt động bóng chuyền, bóng đá, trò chơi dân gian cũng đã được lên kế hoạch rất chi tiết.
Tối 30 Tết, hầu hết người dân Tây Sơn đều đổ xô đến chợ hoa Tết với hi vọng có thể mua được hoa rẻ như mọi năm. Đây cũng đã thành một thói quen của người dân nơi đây vào những đêm giao thừa nên đã làm cho không khí tại chợ hoa Tết thêm phần nhộn nhịp.
Chị Trần Thị Vũ, ở thôn 1 (xã Bình Nghi) cho biết: “Nãy giờ quần hết chợ hoa tôi cũng mua được cho gia đình 3 chậu cúc đại đóa ưng ý. Biết là chờ đến giao thừa hoa sẽ rẻ hơn nữa, nhưng đến thời điểm đó sẽ không còn hoa đẹp nữa với lại nhà tôi cũng ở xa nên tôi tranh thủ mua trước để về còn sửa soạn chuẩn bị cúng gia thừa nữa”.
Vừa mới cột xong một chậu cúc trên yên xe, anh Nguyễn Chánh Tín, thôn Hòa Trung (xã Bình Tường), vui vẻ cho biết: “Mình vừa mới mua được một chậu cúc đẹp, giá cũng phải chăng, giờ phải chở về ngay để khoe với vợ”.
Theo ghi nhận của chúng tôi, đến thời điểm này, số lượng hoa còn lại trong chợ hoa cũng không nhiều, do năm nay hoa tết ít và đẹp hơn mọi năm, cùng với đó là những ngày cận Tết lượng người đến mua cũng đã nhiều.
Anh Vinh, một chủ bán hoa chia sẻ: “Năm nay lô của tôi có khoảng 450 chậu hoa cúc, đến thời điểm này cũng đã bán được hết 80%, hiện tại số lượng người đến xem và hỏi mua cũng rất nhiều nên sẽ không có tình trạng bán đổ bán tháo vào thời điểm giao thừa như mọi năm, chắc chắn đến giao thừa tôi sẽ bán hết”.
NGUYỄN HỒNG PHÚC
Vân Canh: Đón giao thừa trong sắc màu văn hóa truyền thống
Mùa xuân đã đến, Tết Ất Mùi đã về khắp nơi với người dân trên địa bàn huyện Vân Canh. Đến thời điểm này, mọi người đang ra đường từng đoàn reo vui và chúc nhau năm mới ăn khang thịnh vượng.
Nhiều người dân trên địa bàn huyên Vân Canh có rất nhiều cách vui giao thừa. Người thì đi chơi loanh quanh cùng bạn bè, ngườixuống Quy Nhơn xem Dạ hội Giao thừa đi vui chơi hay tập trung về các làng để cùng nhau đón chờ phút giao niên.
Tại làng Hiệp Hội, thị trấn Vân Canh, lúc này mọi người đã tập trung rất đông tại sân nhà rông của làng để xem các múa hát, đánh cồng, đánh chiêng và được tận mắt nhìn thấy lễ cúng đỗ đầu của người Chăm. Ông Lê Văn Đía, công an viên làng Hiệp Hội, thị trấn Vân Canh nói: “Tất cả công an viên và thôn đội đã ra hướng dẫn người dân đến dự lễ an toàn và để họ hưởng được một không khí Tết vui vẻ”.
Còn theo lời ông Trần Kim Mỗn, Phó Thị đội thị trấn Vân Canh: “Hiện giờ, trên trục quốc lộ 19c, mọi người vẫn đổ xô về với các làng Suối Mây,Đăk Đăm, Hiệp Hà, Hiệp Giao để vui xuân đón Tết. Lực lượng dân quân cũng được huy động để đảm an toàn cho mọi người”.
Chị Ra Lan M’ai cùng chồng con đi đón giao thừa thưởng thức trên quốc lộ 19c vui mừng nói: “Các đoạn đường trên quốc lộ 19c rất nhộn nhịp. So với các năm trước, có vẻ như năm nay người dân đổ ra đường vui Tết nhiều hơn”.
ĐÌNH DẶM
An Nhơn rộn rã vào xuân
Càng về tối, không khí “Mừng Đảng mừng Xuân”, đón Tết Ất Mùi - 2015 tưng bừng nhộn nhịp, trên khắp các nẻo đường từ trung tâm thị xã đến các làng quê, như khoác trên mình chiếc áo mới với đủ màu sắc rực rỡ của cờ hoa từ những băng rôn, cổng chào đến những chậu mai, vạn thọ, cúc… Trên mọi nẻo đường trên địa bàn thị xã người dân đi chợ hoa, mua sắm Tết diễn ra khá nhộn nhịp với sức mua, bán tăng khá cao so với mọi năm.
Trên các tuyến quốc lộ 1A, quốc lộ 19 và các tuyến đường chính của thị xã An Nhơn từ 27 tháng Chạp đã xuất hiện rất nhiều cờ trang trí, panô nhỏ, khẩu hiệu tuyên truyền với nội dung mừng Đảng, mừng Xuân. UBND thị xã An Nhơn đã hợp đồng với Công ty Quản lý đường bộ Quy Nhơn và Công ty TNHH Công viên, Cây xanh và Chiếu sáng đô thị Quy Nhơn thực hiện công tác chỉnh trang đô thị, qua đó, bộ mặt phố thị thêm phần khang trang, sạch sẽ.
Tết trên đất Vua còn được báo hiệu bằng cái rộn rã khác ngày thường của chợ phiên Bình Định. Sản vật khắp nơi về hội tụ về đây khiến việc dạo những phiên chợ Tết thành một thú vui của người dân. Vừa đi mua sắm Tết, vừa soi ngắm sản vật quê nhà, người ta có thể tự đánh giá mức lên xuống của đời sống một năm vừa qua bằng sức nhộn nhịp của phiên chợ ngày giáp Tết. Trong khi đó, các làng trồng mai cảnh trên địa bàn thị xã không khí đón xuân rất sớm. Từ 20 tháng Chạp, các nhà vườn đã bận rộn với việc xuất bán mai Tết ra các tỉnh trong Nam, ngoài Bắc và Tây Nguyên. Ở khu vực thị trấn Bình Định và thủ phủ mai Nhơn An, người mua kẻ bán mai và các loại cây khác như cúc, bông vạn thọ… diễn ra tấp nập.
Trước đó, để giúp các hộ gia đình diện chính sách, người công cách mạng, các hộ có hoàn cảnh khó khăn đón Tết vui vẻ, UBND thị xã An Nhơn đã chi ngân sách hàng trăm triệu đồng cùng với số gạo hỗ trợ của Thủ tướng Chính phủ để mua quà biếu, hỗ trợ lương thực để người dân “đỏ lửa” trong dịp Tết Nguyên đán Ất Mùi - 2015.
Đêm 30 Tết, Trung tâm Văn hóa - Thông tin và Thể thao thị xã An Nhơn tổ chức đêm văn nghệ “Xuân quê hương” tại trung tâm phường Bình Định. Theo ghi nhận của phóng viên Báo Bình Định, 8 giờ tối trở đi, đông đảo người dân tập trung tại sân khấu chương trình để thưởng thức các tiết mục văn nghệ ngợi ca mùa xuân và quê hương, đất nước do nghệ sĩ, diễn viên địa phương biểu diễn.
Tuy Phước: Sắc xuân lan tỏa
Mùa xuân đã lan toả trên khắp mọi nẻo đường thành phố, toả hương khoe sắc trong từng căn nhà với mai, với cúc…
Bắt đầu từ 18 giờ, tối 18.2 (30 tháng Chạp), hàng ngàn người đổ ra đường hòa vào không khí đón năm mới trên các tuyến phố trung tâm huyện lỵ đến các vùng quê xa xôi. Các chợ hoa thị trấn Diêu Trì nằm dọc theo tuyến quốc lộ 1 A và thị trấn Tuy Phước nằm dọc theo quốc lộ 19… nhộn nhịp người xe, chen nhau chật kín đến các điểm vui chơi, mua hoa.
Riêng tại vùng tâm bão, trong thời khắc giao thoa giữa năm cũ và năm mới, không khí đón Tết mọi nhà thêm rộn ràng. Tuy vẫn còn bộn bề khó khăn do hậu quả cơn bão xảy ra vào cuối tháng 11 của năm 2014 để lại, nhưng nhờ sự hỗ trợ của Nhà nước, các đơn vị, tổ chức, cá nhân nên đời sống bà con vùng bão đã vơi đi khó khăn, Tết này mọi nhà đều nồng ấm. Chiều 30 Tết, nhà nhà quây quần bên mâm cơm tất niên, ôn lại chuyện năm cũ và gửi gắm kỳ vọng cho năm mới.
TRỌNG LỢI
Phù Mỹ: Rạng rỡ sắc xuân
Càng đến gần giao thừa, từ thị trấn Phù Mỹ, thị trấn Bình Dương tỏa về các xã nông thôn, miền núi, ven biển, khắp nơi trên địa bàn huyện đâu đâu cũng rực ánh điện, rộn rã dòng người, nhà cửa được chỉnh trang, hoa tết được trưng bày… rạng rỡ sắc xuân.
Nét mới Tết Ất Mùi này ở thị trấn Phù Mỹ có thêm nhiều đường hoa cúc, vạn thọ được bà con đóng góp trưng bày trước nhà, cộng với đường cờ Tổ quốc được đóng đồng bộ cao 3 m, tung bay trước gió, thể hiện sự trân trọng hơn bao giờ hết của người dân đối với quê hương, Tổ quốc mình.
Mặt khác, 47 bộ đèn trang trí chiếu sáng được UBND huyện Phù Mỹ đầu tư với kinh phí 1 tỉ đồng, lắp đặt trên tuyến quốc lộ 1A đoạn qua địa bàn dài gần 2 km và các tuyến đường Thanh niên, Chu Văn An thuộc thị trấn Phù Mỹ vừa được đưa vào sử dụng trong những ngày cận Tết tỏa sáng lung linh, giúp thị trấn Phù Mỹ như khoác trên mình chiếc áo mới với đủ sắc màu…
Nhiều xã trong huyện như Mỹ Hiệp, Mỹ Lợi, Mỹ Hòa… người dân tiếp tục chung góp lắp điện đường thắp sáng cả một vùng quê. Ngay 60 hộ dân ở thôn Gia Vấn (xã Mỹ Hòa), bà con cũng góp tiền đưa hệ thống điện thắp sáng ngoài đường bật sáng vào những đêm cuối tháng Chạp… kịp đón Tết Ất Mùi, tạo nên không gian ấm áp làng quê…
Dịp đầu xuân này, Phù Mỹ tổ chức Lễ hội Kỷ niệm 50 năm Chiến thắng Đèo Nhông – Dương Liễu với nhiều hoạt động văn hóa - thể thao quy mô, hoành tráng, tiếp sức tạo nên không khí đón giao thừa Ất Mùi càng háo hức và nhộn nhịp hẳn lên.
XUÂN LỘC
Ấm áp sắc xuân Vĩnh Thạnh
Xuân Ất Mùi 2015 ở Vĩnh Thạnh đến trong không khí rộn ràng và ấm áp, 100% số hộ nghèo trên địa bàn huyện được hỗ trợ đỏ lửa với 70 tấn gạo, hơn 5.000 phần quà Tết đã đến tay các hộ nghèo và các gia đình chính sách mang đến cho nhiều hộ dân ở Vĩnh Thạnh một mùa xuân tươi vui và ấm áp. Nhiều chương trình văn hoá văn nghệ - thể thao được tổ chức ở các xã, thị trấn tạo nên không khí vui tươi phấn khởi nhân dịp đầu xuân.
Nhìn lại năm 2014, với nỗ lực phấn đấu của Đảng bộ và nhân dân các dân tộc huyện Vĩnh Thạnh, tình hình kinh tế - xã hội của Vĩnh Thạnh đã có những chuyển biến tích cực, xuất hiện yếu tố bền vững hơn. Đời sống của bà con các dân tộc thiểu số ở các vùng sâu, vùng xa trong huyện tiếp tục được cải thiện. Công tác quốc phòng - an ninh được đảm bảo và tăng cường; hệ thống chính trị tiếp tục được củng cố xây dựng vững mạnh. Năng lực lãnh đạo và sức chiến đấu của cấp ủy, tổ chức cơ sở Đảng và đảng viên được nâng lên. Đây chính là những niềm vui, những món quà nồng ấm, ý nghĩa của Đảng bộ và nhân dân các dân tộc Vĩnh Thạnh khi bước sang năm mới Ất Mùi 2015.
Tại các làng miền núi, không khí đón năm mới rộn ràng từ ngày 30 Tết. Tại làng M3, (xã Vĩnh Thịnh), ngay từ chiều 30, bà con mang rượu cần đến nhà rông để chung vui sau một năm làm lụng vất vả. Câu lạc bộ cồng chiêng của làng đã khai hội cồng chiêng mừng năm mới. Tiếng chiêng, tiếng trống vang lên trong những ngôi nhà sàn, nhà văn hóa và điệu xoang nhịp nhàng, uyển chuyển, xiết chặt những bàn tay đoàn kết, lan tỏa men rượu say nồng và những món ăn truyền thống, mọi người cùng chúc nhau những lời tốt đẹp nhất, cầu mong cho đất nước thanh bình, gia đình hạnh phúc.
XUÂN DŨNG
Đón giao thừa giữa đại ngàn An Lão
Đây là năm thứ hai đồng bào các dân tộc ở huyện An Lão tổ chức ăn Tết, uống rượu cần, đánh cồng chiêng, chúc mừng nhau năm mới Ất Mùi - năm 2015 tại 57 Nhà Văn hóa cộng đồng và trụ sở thôn.
Trong tiết trời se lạnh, lất phất những hạt mưa xuân không khí Tết đã tràn ngập khắp bản làng, từ các chàng trai, cô gái đến các già làng và trẻ em đều xúng xính trong những trang phục truyền thống đủ sắc màu của đồng bào Kinh, Hrê, Bana. Họ nắm tay nhau say sưa nhảy múa quanh ngọn lửa trại bập bùng, giữa ánh đèn điện quốc gia bừng sáng quanh làng, trong tiếng cồng chiêng liên hồi trỗi dậy vang vọng cả núi rừng.
Già làng Hre Đinh Văn Gôn (ở thôn Gò Đồn , xã An Tân) vui mừng nói: “Tết này, người làng mình vui quá. Nhà nào cũng nhận được tiền, hàng, gạo do Nhà nước và các tổ chức từ thiện trao tặng. Nhà nào cũng được ăn Tết đầy đủ, vui vẻ và no ấm. Không hộ nào thiếu đói. Càng vui hơn vì làng mình đã có điện, có âm ly và loa phóng thanh. Cả làng cùng ăn Tết tại Nhà Văn hóa thôn và chờ nghe các cấp lãnh đạo chúc Tết vào thời khắc giao thừa”.
Tại các xã An Hòa, An Tân, thị trấn An Lão… không khí Tết trong đêm giao thừa càng rộn ràng, tất bật. Trong giờ phút chuẩn bị đón giao thừa năm mới, dù trời vẫn đổ mưa nhẹ hạt nhưng những dòng người vẫn xuống đường hối hả mua sắm Tết. Nhộn nhịp nhất vẫn là các chợ hoa ngày Tết với đủ sắc màu của nhiều loại hoa như mai, đào, cúc, vạn thọ, hồng, quất cùng với những nhánh lan rừng đã tô thêm vẻ đẹp rực rỡ của núi rừng ngày Tết.
HOÀNG NAM QUỐC