Số ca chấn thương sọ não có chiều hướng giảm
(BĐ) - Theo thống kê của khoa Ngoại Thần kinh - Cột sống, Bệnh viện đa khoa tỉnh - đầu mối tiếp nhận, điều trị các ca chấn thương sọ não của Bình Định và các tỉnh lân cận, từ đầu đợt nghỉ Tết Nguyên đán 2015 đến hết ngày 21.2 (tức mùng 3 Tết), khoa đã tiếp nhận 158 bệnh nhân.
Trong đó, có 135 ca chấn thương sọ não do tai nạn giao thông, 13 trường hợp bệnh lý khác (tự té ngã, bị đánh, tai nạn lao động, tai nạn sinh hoạt…). Trong 10 ca phẫu thuật, có 9 ca là nạn nhân tai nạn giao thông, 1 ca bị tai nạn sinh hoạt.
Theo nhận định của các bác sĩ, số ca chấn thương sọ não do tai nạn giao thông trong kỳ nghỉ Tết năm nay đã giảm rõ rệt, cùng với đó là số ca phẫu thuật ở mức thấp nhất trong những năm gần đây. Trong kỳ nghỉ Tết Nguyên đán năm 2014, khoa Ngoại Thần kinh - Cột sống đã tiếp nhận đến 378 ca chấn thương sọ não.
Tin, ảnh: BÌNH PHƯƠNG