Tự hào Mẹ VNAH Nguyễn Thị Sen
Mẹ Nguyễn Thị Sen, ở thôn Chánh Nhơn, xã Cát Nhơn là 1 trong 77 bà mẹ của huyện Phù Cát được Đảng, Nhà nước phong tặng danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng (VNAH) cuối năm 2014. Mẹ tâm sự: “Được Đảng và Nhà nước ghi nhận thế này không chỉ tôi mà các con, cháu trong gia đình đều cảm động và vinh dự lắm”.
Dù đã bước sang tuổi 95, mắt không còn nhìn rõ nhưng ký ức của mẹ Sen về hai người con liệt sĩ Nguyễn Xuân Quang và Nguyễn Thị Nga như còn hiển hiện. Mẹ Nguyễn Thị Sen có 4 người con, Nguyễn Xuân Quang là con đầu và Nguyễn Thị Nga con gái thứ hai. Trong trí nhớ của mẹ thì anh Quang rất ngoan hiền và có hiếu với mẹ. Là con trưởng trong gia đình đông con nên ngay từ bé anh đã phải giúp cha mẹ công việc nhà cửa, đồng áng, trông nom các em. Thế rồi theo tiếng gọi thiêng liêng của Tổ quốc anh Quang thoát ly gia đình tham gia du kích xã ở bộ phận An ninh - căn cứ Núi Bà. Anh lên đường năm 1963, thời điểm cuộc kháng chiến chống Mỹ bước vào giai đoạn cam go, khốc liệt. Lúc ấy mẹ gạt nước mắt động viên anh vững tâm, cố gắng hết mình cho công tác cách mạng, mong ngày hòa bình trở lại cả gia đình sẽ được đoàn tụ. Noi theo gương anh trai, năm 1969 chị Nguyễn Thị Nga, con thứ hai của mẹ tham gia vào đội thanh niên du kích mật hoạt động tại địa phương. Nhắc đến người con thứ hai của mình, đến giờ trong sâu thẳm mẹ vẫn còn niềm day dứt không nguôi.
Cuối năm 1966, mẹ nhận được tin anh Nguyễn Xuân Quang anh dũng hy sinh trong một trận đánh tại thôn Chánh Oai, xã Cát Hải (lúc bấy giờ anh mới 22 tuổi). Nước mắt chưa kịp khô, thì đầu năm 1971, mẹ tiếp tục nhận được giấy báo tử của chị Nguyễn Thị Nga, hy sinh trong một trận đánh với địch (lúc ấy chị mới 21 tuổi). Không nỗi đau nào sánh bằng nỗi đau của người mẹ mất con, dẫu biết rằng chiến tranh thì không tránh khỏi đau thương, mất mát. Đôi mắt mẹ yếu dần sau bao đêm dài thương nhớ các con nhưng mẹ luôn tự nhủ mình không thể gục ngã. Nuốt nước mắt vào trong, mẹ vừa lo làm ăn, vừa làm cơ sở cách mạng. Bị địch bắt tù đày “tra đi- khảo lại” nhiều lần nhưng mẹ không hề khai báo điều gì; hễ thả về là mẹ tiếp tục hoạt động cách mạng.
Nói về những ngày tháng vất vả năm xưa của mẹ, chị Huỳnh Thị Hoa, con gái út của mẹ bày tỏ: “Sau khi anh với chị hy sinh, mẹ rất đau khổ tưởng như không thể gượng dậy nổi, nhưng vì lòng căm thù giặc, mẹ đã nén đau thương, tiếp tục hoạt động cách mạng cho đến ngày giải phóng. Gia đình rất mừng vì mẹ vừa được Nhà nước phong tặng danh hiệu cao quý Mẹ VNAH”.
Trong cuộc sống thường ngày, mẹ Sen luôn răn dạy con cháu phải luôn phát huy truyền thống gia đình cách mạng, chấp hành tốt các chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước; tích cực lao động sản xuất, phát triển kinh tế; trong gia đình phải hòa thuận; đối với làng xóm phải hòa nhã, chân thành. Chính vì vậy, các con mẹ giờ đây đều yên bề gia thất, có công việc ổn định, mẹ luôn nhận được sự yêu quý, kính trọng của con cháu cũng như bà con làng xóm. Mẹ Sen là tấm gương sáng rất đỗi tự hào!
THẾ HÀ