Vượt khó trở thành Sinh viên 5 tốt
Đó là bạn Mai Thị Thảo, sinh viên lớp Công nghệ Sinh học 38C, Trường CĐ nghề Cơ điện - Xây dựng và Nông lâm Trung bộ.
Vì hoàn cảnh gia đình khó khăn, nên dù thi đậu đại học, Thảo chỉ đăng ký học hệ cao đẳng nghề. Thảo tâm sự: “Hiện tại mình sống cùng mẹ ở huyện Chưsê, Gia Lai, còn bố thì ở quê ngoài Bắc sống cùng chị cả và em gái. Lúc mình thi đậu ĐH Sư phạm kỹ thuật TP Hồ Chí Minh thì chị cả còn đang học đại học ngoài Hà Nội, gia đình không đủ điều kiện kinh tế để có thể cho hai chị em học đại học một lúc nên mình quyết định chọn học trường nghề vì chi phí thấp, quá trình học còn được nhận học bổng”.
Để có thêm tiền trang trải cho cuộc sống và việc học, những ngày cuối tuần, Thảo thường đến xưởng gỗ của trường để làm thêm việc đứng máy chà giấy nhám hay khoan gỗ. Bản thân là con gái, lại học trường nghề nhưng với suy nghĩ, nếu đã không thể lựa chọn nghề mình yêu thích thì hãy cố gắng với ngành học mà mình đã lựa chọn, ngay từ khi bước chân vào Trường CĐ nghề Cơ điện - Xây dựng và Nông lâm Trung bộ, Thảo luôn phấn đấu hết mình trong học tập và hoạt động phong trào của lớp, của Trường. Trong 2 năm qua, Thảo luôn là một sinh viên gương mẫu, năng động và có thành tích học tập giỏi, năm nào điểm trung bình cũng trên 8.
Là bí thư chi đoàn lớp, Thảo thường đề xuất tổ chức những hoạt động gần gũi với các sinh viên trong lớp như: sinh hoạt ngoại khóa, trò chơi tập thể, đố vui tri thức, dã ngoại, tổ chức sinh nhật cho đoàn viên..., qua đó vừa tạo sân chơi thiết thực vừa giúp cho các bạn sinh viên trong lớp có cơ hội thể hiện mình, tự tin hơn khi đứng trước đám đông. Bên cạnh việc chăm ngoan, học giỏi, nhiệt tình tham gia các hoạt động do khoa, trường tổ chức, Mai Thị Thảo còn là một người con hiếu thảo, một sinh viên có phẩm chất đạo đức tốt, luôn hòa nhã, khiêm tốn, giúp đỡ bạn bè cùng tiến bộ. Nhờ những nỗ lực ấy mà mới đây Thảo là 1 trong 2 sinh viên tiêu biểu của Bình Định vinh dự được tuyên dương là Sinh viên 5 tốt cấp Trung ương.
Anh Nguyễn Xuân Trí, Phó Bí thư Đoàn Trường CĐ nghề Cơ điện - Xây dựng và Nông lâm Trung bộ, nhận xét: “Phần thưởng này không chỉ đem lại vinh dự cho Thảo mà còn là niềm tự hào của Trường. Trong thời gian tới, Đoàn trường sẽ tổ chức nhiều chương trình, hoạt động cụ thể, thiết thực nhằm giúp các bạn sinh viên có thêm cơ hội thể hiện khả năng của mình và đến gần hơn với danh hiệu Sinh viên 5 tốt”.
NGUYỄN HỒNG PHÚC