Xuân mới Ðắk Mang
Trong dịp đầu năm mới Ất Mùi, về Ðắk Mang (huyện Hoài Ân), chúng tôi cảm nhận được những thay đổi tích cực của xã vùng cao này. Ấn tượng nhất là đường vào xã đã được xây dựng, đi lại thuận tiện.
Đắk Mang có 131 hộ, 436 khẩu, gồm 4 thôn, chia làm 2 khu vực, ngăn cách bởi sông Nước Lương. Vào mùa nắng người dân lội sông qua lại giữa 2 khu vực, còn vào mùa mưa thì đi lại hết sức khó khăn, nhất là việc đi học của học sinh thôn T6, phải đi vòng rất xa qua cầu Đá Bạc của xã Ân Hữu. Xác định đây là địa phương thuộc diện khó khăn nhất huyện, những năm qua, Huyện ủy và UBND huyện Hoài Ân đặc biệt quan tâm, tập trung chỉ đạo các ngành chức năng của huyện giúp Đắk Mang xây dựng cơ sở hạ tầng, phát triển sản xuất, xóa đói giảm nghèo, cải thiện đời sống người dân. Từ nguồn vốn Chương trình 135 và các chương trình, dự án khác, huyện đã đầu tư trên 30 tỉ đồng để xây dựng giao thông, thủy lợi, định canh định cư, xây dựng nhà ở cho hộ nghèo, quy hoạch trung tâm xã, nơi sinh hoạt cộng đồng.
Về giao thông, đã xây dựng tuyến đường dài gần 8 km từ xã Ân Hữu đến Đắk Mang; tuyến từ Ân Hữu đến thôn T6; đường và bờ kè chống xói lở dài gần 1 km từ cầu Đá Bạc - xã Ân Hữu đến trung tâm xã Đắk Mang; xây dựng kiên cố cầu Nước Lương và hệ thống đường vành đai nối liền giữa 2 khu vực trung tâm xã với thôn T6. Hệ thống giao thông trên địa bàn xã cũng đã được bê tông hóa.
Trong năm 2014, công trình thủy lợi Suối Cót được xây dựng, cùng với các công trình thủy lợi khác đảm bảo tưới cho 70 ha ruộng lúa nước nơi đây. Nông dân Đắk Mang đã biết đầu tư thâm canh và gieo sạ bằng giống lúa lai trên toàn bộ diện tích, nên năng suất lúa bình quân năm 2014 đạt 54 tạ/ha. Chăn nuôi phát triển khá với đàn trâu bò trên 1.700 con, tỉ lệ bò lai chiếm gần 50%. Rừng là một trong những nguồn thu nhập lớn; ngoài hàng ngàn ha rừng của các công ty trồng rừng đã tạo việc làm cho phần lớn lao động địa phương, mỗi hộ còn có ít nhất 2 ha rừng nguyên liệu giấy. Có đường giao thông thuận lợi, giá keo bán được cao hơn trước đây rất nhiều. Năm 2014, Dự án WB3 cùng Sở NN&PTNT đã phối hợp triển khai xây dựng mô hình quản lý rừng cộng đồng xã Đắk Mang với diện tích 953 ha; Nhà nước cũng giao cho người dân quản lý, bảo vệ gần 1.800 ha rừng, tạo việc làm và nguồn thu nhập đáng kể.
Điều kiện chăm sóc sức khỏe và học hành ở xã vùng cao này cũng đã được cải thiện rõ rệt. Hệ thống nước sạch được đầu tư xây dựng cho tất cả các thôn. Trường tiểu học, trường mẫu giáo được xây dựng khang trang, 100% trẻ em trong độ tuổi đều được đến trường. Trạm y tế xã đạt chuẩn quốc gia, có bác sĩ, đảm bảo yêu cầu chăm sóc sức khỏe ban đầu cho nhân dân. Nhà cửa của người dân được xây dựng kiên cố. Hiện giờ điều kiện sinh hoạt và mức sống của đồng bào Bana xã Đắk Mang gần như không còn khoảng cách so với các xã người kinh lân cận. Các mặt hàng thiết yếu phục vụ đời sống đều có bán tại địa phương, giá cả không chênh lệch so với đồng bằng. Nhà nào cũng có ti vi, có đầu thu vệ tinh xem truyền hình và có xe máy phục vụ đi lại, chuyên chở hàng hóa.
Mặc dù vẫn còn khó khăn, song đời sống vật chất và tinh thần của người dân Đắk Mang đã được cải thiện nhiều. Phong trào toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư được thực hiện có hiệu quả, không còn hủ tục lạc hậu, bản sắc văn hóa dân tộc Bana được giữ gìn, phát huy.
Mùa xuân thật sự đã về với xã vùng cao này. Đảng bộ, chính quyền và nhân dân Đắk Mang đã và đang nỗ lực thi đua lập nhiều thành tích mới, quyết tâm thực hiện thắng lợi các mục tiêu phát triển kinh tế-xã hội, đẩy mạnh công tác xóa đói giảm nghèo, từng bước xây dựng quê hương mạnh về kinh tế, vững về quốc phòng, đẹp về bản sắc văn hóa.
VĂN HÙNG