Khai trương ký túc xá sinh viên Bình Định tại TP Hồ Chí Minh
(BĐ) - Chiều 28.2, UBND tỉnh Bình Định phối hợp với Đại học Quốc gia TP Hồ Chí Minh tổ chức Lễ khai trương ký túc xá sinh viên Bình Định tại Đại học Quốc gia TP Hồ Chí Minh. Dự Lễ khai trương có Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Văn Thiện, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng, Phó Bí thư Tỉnh ủy Lê Kim Toàn; cùng các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy, lãnh đạo UBND tỉnh, các sở, ban, ngành, địa phương trong tỉnh và sinh viên Bình Định đang học tập tại TP Hồ Chí Minh…
Hai tòa nhà ký túc xá sinh viên Bình Định tại TP HCM.
Ký túc xá cho sinh viên Bình Định gồm hai tòa nhà D5 - D6 ở khu B Ký túc xá sinh viên Đại học Quốc gia TP Hồ Chí Minh (Cổng 621 xa lộ Hà Nội, quận Thủ Đức, TP Hồ Chí Minh) có tổng diện tích 33.890 m2, gồm 12 tầng và 1 tầng hầm, tổng kinh phí đầu tư hơn 200 tỉ đồng từ nguồn vốn trái phiếu Chính phủ. Hai tòa nhà có tổng cộng 480 phòng, mỗi phòng có sức chứa 8 sinh viên (được bố trí ở miễn phí, chỉ đóng tiền điện, nước). UBND tỉnh Bình Định đã ký thỏa thuận với Đại học Quốc gia TP Hồ Chí Minh để hỗ trợ đầu tư trang thiết bị nội thất cho hai tòa nhà với tổng kinh phí hơn 8 tỉ đồng.
UBND tỉnh đầu tư hơn 8 tỷ đồng trang bị nội thật cho ký túc xá.
Phát biểu tại buổi lễ, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng nhấn mạnh: Tỉnh Bình Định luôn mong đợi và đón chào những sinh viên ưu tú về làm việc, cống hiến công sức và trí tuệ cho sự nghiệp phát triển kinh tế - xã hội của quê nhà… Để ký túc xá đi vào hoạt động hiệu quả, thực sự là một nơi ở văn minh, sạch đẹp và trật tự, UBND tỉnh giao cho Tỉnh đoàn Bình Định phối hợp với Trung tâm Quản lý ký túc xá sinh viên Đại học Quốc gia TP Hồ Chí Minh, CLB Sinh viên Bình Định tại TP Hồ Chí Minh và Ban Liên lạc Hội Đồng hương Bình Định tại TP Hồ Chí Minh xây dựng quy chế quản lý, tiêu chí xét chọn; đồng thời, tuyên truyền, thông tin rộng rãi để bố trí sinh viên Bình Định đến ở tại hai tòa nhà. Bên cạnh đó, định kì tổ chức gặp gỡ, giao lưu tiếp xúc với các sinh viên Bình Định để thông tin về tình hình phát triển kinh tế - xã hội của quê nhà; lắng nghe nắm bắt, tâm tư nguyện vọng của sinh viên để kịp thời có giải pháp hỗ trợ, động viên sinh viên học tập đạt kết quả tốt.
Lãnh đạo tỉnh, Đại học Quốc gia TP HCM cắt băng khánh thành ký túc xá.
Nhân dịp khánh thành ký túc xá, lãnh đạo tỉnh và CLB Doanh nhân Bình Định tại TP Hồ Chí Minh đã tặng 15 suất học bổng (mỗi suất 3 triệu đồng) cho sinh viên Bình Định vượt khó học giỏi ở TP Hồ Chí Minh.
HOÀI THU