Bán bánh men dạo
Hơn 3 năm qua, bà Nguyễn Thị Đương (70 tuổi, quê ở xã Cát Hiệp, huyện Phù Cát) gắn bó với nghề bán bánh men dạo.
Thuê nhà trọ ở phường Nhơn Bình (TP Quy Nhơn), bắt đầu sáng sớm, bà đã đạp xe chở hai thùng bánh men phía sau đi bán khắp các con đường ở Quy Nhơn. Bánh men của bà Đương được làm bằng bột năng, bột gạo, bột nở và nước cốt dừa, giá bán từ 15.000 - 20.000 đồng/bịch tùy lớn, nhỏ. Bà kể: “Tôi có 3 người con, đều có cuộc sống ổn định, chăm sóc tôi rất tốt. Nhưng tôi nghĩ, mình còn sức, còn làm ra được tiền thì cứ làm chứ ngồi không buồn lắm. Vả lại, tôi thấy mình có duyên trong nghề bán bánh men nên bán rất chạy, chứ nhiều người theo tôi bán nhưng không có duyên bán ít được lắm, đành bỏ nghề”.
H.YẾN