Công tác cho vay hộ nghèo và các đối tượng chính sách năm 2015:
Tích cực tạo nguồn vốn vay, giảm nợ quá hạn
Thời gian qua, kết quả công tác cho vay hộ nghèo (CVHN) và các đối tượng chính sách (ÐTCS) trên địa bàn ngày càng khả quan. Hàng vạn hộ gia đình đã được vay vốn phát triển sản xuất, chăn nuôi có hiệu quả, tăng thu nhập, cải thiện đời sống. Ðây là điều kiện thuận lợi để tỉnh ta tiếp tục thực hiện có hiệu quả chương trình, mục tiêu “xóa đói, giảm nghèo”, bảo đảm an sinh xã hội (ASXH)...
Hiệu quả từ nguồn vốn vay ưu đãi
Cho đến bây giờ, bà Thái Thị Mười, ở thôn Trung Thành 2, xã Mỹ Quang, huyện Phù Mỹ vẫn chưa quên những năm tháng nghèo khó, vất vả. Khi 2 đứa con gái của bà Mười đang tuổi ăn, tuổi học thì chồng bà gặp tai nạn, mất sức lao động. Mọi việc trong gia đình đều do bà lo toan. Nhưng khi 2 con của bà thi đậu vào trường cao đẳng thì bà Mười gần như bế tắc, không biết xoay xở thế nào để cho con ăn học.
May mắn thay, bà Mười được tổ tiết kiệm và vay vốn (TK-VV) thuộc Hội Phụ nữ xã Mỹ Quang tạo điều kiện cho vay ưu đãi gần 47 triệu đồng từ nguồn vốn Ngân hàng Chính sách xã hội (NHCSXH) để lo cho ăn học. Ngoài ra bà còn được vay 30 triệu đồng làm vốn chăn nuôi bò. Nhờ vậy, 2 con của bà có điều kiện học tập; hiện một người đã tốt nghiệp, có việc làm, một đang học tại Trường Cao đẳng Y tế Bình Định. Hiện nay gia đình bà Mười không chỉ thoát nghèo mà còn “có của ăn, của để”...
Trường hợp của gia đình bà Thái Thị Mười chỉ là “ví dụ điển hình” của hàng ngàn hộ gia đình trên địa bàn tỉnh đã thoát nghèo nhờ đồng vốn NHCSXH. Ông Nguyễn Đình Sơn, Giám đốc Chi nhánh NHCSXH tỉnh, cho biết: Thời gian qua, Ban đại diện Hội đồng Quản trị (HĐQT), lãnh đạo Chi nhánh và các sở, ban, ngành, đoàn thể, chính quyền địa phương đã bám sát Nghị quyết số 01/NQ-CP của Chính phủ để triển khai các chương trình tín dụng ưu đãi của Chính phủ đến đúng đối tượng chính sách, vốn ưu tiên phân bổ đến các vùng nghèo, xã nghèo, vùng sâu, vùng xa, vùng đồng bào dân tộc thiểu số... Một số chương trình tín dụng trọng điểm được chú trọng, như: Cho học sinh, sinh viên (HSSV) có hoàn cảnh khó khăn vay vốn học tập, cho vay hộ nghèo, hộ cận nghèo.
Theo thống kê, tính đến cuối năm 2014, doanh số cho vay của Chi nhánh NHCSXH tỉnh gần 771 tỉ đồng (tăng 14,4% so với năm trước); doanh số thu nợ gần 707,3 tỉ đồng (tăng gần 19%); tổng dư nợ các chương trình tín dụng gần 2.270 tỉ đồng/114.133 hộ/2.651 tổ TK-VV (tăng 2,8%)... Đáng ghi nhận là nguồn vốn tín dụng ưu đãi đã giúp hàng vạn hộ nghèo và các ĐTCS trên địa bàn tỉnh có điều kiện thoát nghèo bền vững, trong đó có 9.266 hộ nghèo, 7.877 hộ cận nghèo được vay vốn giải quyết việc làm; 3.819 lao động trong nước và 45 lao động ngoài nước được vay vốn; 14.172 HSSV được vay vốn để yên tâm học tập.
Tính đến 31.12.2014, tổng số hộ vay còn dư nợ là 31.586 hộ, chiếm gần 80% trên tổng số hộ nghèo. Chương trình cho vay nước sạch và vệ sinh môi trường nông thôn đã góp phần xây dựng được 4.174 công trình, gồm 3.254 công trình nước sạch, 920 công trình vệ sinh, với 4.158 hộ vay vốn.
Tiếp tục hỗ trợ xóa đói, giảm nghèo
Bên cạnh những thành tựu, công tác CVHN và các ĐTCS thời gian qua vẫn còn một số tồn tại, hạn chế. Theo ông Nguyễn Đình Sơn, công tác xử lý nợ quá hạn ở một số địa phương gặp nhiều khó khăn, một số hộ vay đi khỏi địa phương chưa tìm được địa chỉ, một số hộ vay chây ỳ; việc thực hiện nhiệm vụ ủy thác của các tổ chức chính trị - xã hội chưa đều, sự phối hợp với NHCSXH chưa thường xuyên trong việc xử lý tồn tại làm ảnh hưởng đến chất lượng ủy thác. Một số địa phương thu hồi nợ quá hạn kém, như: xã Phước Hòa, thị trấn Tuy Phước (huyện Tuy Phước), thị trấn Phù Mỹ (huyện Phù Mỹ); các phường Đống Đa, Lê Hồng Phong, Hải Cảng, Thị Nại (TP Quy Nhơn)…
Trên cơ sở phân tích, đánh giá kết quả và cả những tồn tại, khó khăn trong công tác CVHN và các ĐTCS trên địa bàn tỉnh thời gian qua, Ban đại diện HĐQT NHCSXH tỉnh đã đề ra phương hướng, nhiệm vụ năm 2015: Phấn đấu tăng trưởng dư nợ 6 - 7% so với năm 2014; tập trung xử lý nợ quá hạn, giảm nợ quá hạn mức 0,3%/tổng dư nợ; tích cực thu nợ đến hạn để tạo nguồn vốn cho vay quay vòng và thu lãi đạt tỉ lệ 99%; tiếp tục củng cố và nâng cao chất lượng các điểm giao dịch xã mẫu.
Nhằm thực hiện có hiệu quả các mục tiêu trên, Chi nhánh NHCSXH tỉnh đã đề ra một số giải pháp: Tiếp tục tham mưu Đảng ủy, UBND, Ban đại diện HĐQT cấp tỉnh, huyện, thị xã, thành phố triển khai thực hiện các chủ trương, chính sách của Chính phủ, các bộ, ban ngành và của NHCSXH Việt Nam; tham mưu phân bổ chỉ tiêu kế hoạch tín dụng kịp thời và chỉ đạo triển khai CVHN và các ĐTCS đúng đối tượng thụ hưởng theo chỉ tiêu kế hoạch giao. Chủ động phối hợp cùng thành viên Ban đại diện HĐQT, các tổ chức chính trị-xã hội cấp tỉnh, huyện, xã tăng cường công tác kiểm tra, giám sát theo chương trình kế hoạch năm 2015.
Tiếp tục tham mưu Ban đại diện HĐQT cấp huyện, thị xã, thành phố chỉ đạo UBND các xã thực hiện rà soát, bổ sung, xác nhận hộ nghèo, hộ cận nghèo kịp thời, tạo điều kiện cho các đối tượng này vay vốn ưu đãi tại NHCSXH. Tích cực huy động vốn từ dân cư và tổ TK-VV để bổ sung nguồn vốn CVHN và các ĐTCS theo chỉ tiêu Trung ương giao. Bên cạnh đó, tranh thủ và tăng cường huy động nguồn vốn tiết kiệm chi của ngân sách tỉnh để bổ sung nguồn vốn CVHN và các ĐTCS trên địa bàn…
VIẾT HIỀN