Nhơn An nỗ lực về đích đúng hẹn
Nhơn An là một trong 2 xã điểm xây dựng nông thôn mới (XDNTM) đến năm 2015 của TX An Nhơn. Ðịa phương đã tập trung mọi nguồn lực đầu tư xây dựng hạ tầng nông thôn, phát triển KT-XH. Ðến nay, Nhơn An đã hoàn thành 16/19 tiêu chí NTM, và đang nỗ lực về đích trong tháng 6.2015.
Xã Nhơn An có 6 thôn với 2.730 hộ, 11.140 nhân khẩu, diện tích đất sản xuất nông nghiệp 575 ha. Với đặc thù thuần nông, trong nhiều năm qua, Đảng bộ và chính quyền địa phương đã tăng cường đầu tư hạ tầng nông thôn; chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi; khôi phục và củng cố các làng nghề tiểu thủ công nghiệp (TTCN)… tạo đòn bẩy để phát triển KT-XH. Nhờ vậy, tốc độ tăng trưởng kinh tế hàng năm của xã đạt trên 9%; cơ cấu kinh tế chuyển dịch theo hướng tích cực, nông nghiệp chiếm tỉ trọng 65,4%; CN-TTCN, thương mại, dịch vụ (TM-DV) 34,6%; thu nhập bình quân toàn xã đến cuối năm 2014 đạt 23 triệu đồng/người/năm.
Về phát triển sản xuất, xã đã chuyển đổi 100% diện tích lúa từ 3 vụ sang 2 vụ/năm, sản xuất bằng các giống lúa thuần, lúa lai, năng suất bình quân đạt 70,7 tạ/ha/vụ, tổng sản lượng lương thực đạt trên 7.349 tấn. Trong năm 2014, tổng giá trị sản xuất nông nghiệp trên 102 tỉ đồng, tăng 3,8% so với năm 2013; CN-TTCN, TM-DV đạt 20,422 tỉ đồng, tăng 22,8%.
Đáng chú ý là xã đã phát huy thế mạnh trồng mai kiểng hàng hóa, tạo thu nhập cao cho người dân địa phương. Hiện toàn xã có trên 1.700 hộ trồng mai thương phẩm, chiếm gần 70% tổng số hộ, tổng doanh thu từ 12-15 tỉ đồng/năm. UBND tỉnh đã có quyết định công nhận 5 làng nghề trồng mai kiểng trên địa bàn xã gồm: Háo Đức, Thuận Thái, Trung Định, Thanh Liêm, Tân Dương. Theo thống kê, thu nhập hàng năm từ trồng mai kiểng của mỗi hộ gia đình ở xã Nhơn An đạt từ 50-500 triệu đồng, cá biệt có hộ đạt trên 1 tỉ đồng/năm. Nhãn hiệu tập thể “Mai vàng Nhơn An” cũng đã được xác lập, tạo thuận lợi trên thị trường...
Nhờ chuyển đổi cơ cấu cây trồng, mùa vụ hợp lý, người dân Nhơn An có thêm thời gian rảnh rỗi phát triển chăn nuôi hoặc kiếm thêm việc làm tại các cụm công nghiệp trên địa bàn để tăng thu nhập, cải thiện cuộc sống. Hiện toàn xã có hàng trăm gia trại chăn nuôi gia súc, gia cầm với quy mô đàn gia cầm trên 46.000 con, đàn gia súc 3.251 con. Hoạt động TTCN, TM-DV trên địa bàn xã phát triển khá đồng bộ…
Ông Trần Anh Dũng, Chủ tịch UBND xã Nhơn An, cho biết: “Đến nay, xã Nhơn An đã hoàn thành 16/19 tiêu chí NTM, còn 3 tiêu chí chưa đạt gồm giao thông, cơ sở vật chất văn hóa, môi trường. Toàn xã phấn đấu đến tháng 6.2015 sẽ hoàn thành 19/19 tiêu chí; đồng thời tiếp tục củng cố những tiêu chí đã hoàn thành nhưng thiếu bền vững”.
Về Nhơn An hôm nay, trong cái nắng ấm áp của mùa xuân, ai cũng cảm nhận một điều là công cuộc XDNTM tại địa phương đang thật sự mang lại ấm no, hạnh phúc cho mọi nhà và là tiền đề để Nhơn An bước vào thời kỳ phát triển mới trong các năm tiếp theo.
NGUYỄN HÂN