ACGU ký kết biên bản hợp tác với Trường Đại học Quang Trung
(BĐ) - Ngày 4.3, tiếp theo chương trình trong chuyến công tác tại tỉnh ta, Trường Đại học Aomori Chuo Gakuin (Nhật Bản) đã đến thăm và làm việc với Trường Đại học Quang Trung.
Tại buổi làm việc, hai bên đã giới thiệu khái quát về lịch sử hình thành và phát triển của mỗi trường, đồng thời trao đổi về những khả năng hợp tác. Cụ thể, Tiến sĩ Huỳnh Ngọc Hào, Hiệu trưởng Trường Đại học Quang Trung đã đề xuất liên kết với ACGU đào tạo trình độ đại học các chuyên ngành: tiếng Nhật, Quản trị kinh doanh và Luật. Tiến sĩ Huỳnh Ngọc Hào cũng đề nghị ACGU gởi giảng viên sang Trường Đại học Quang Trung thỉnh giảng cho các nhóm ngành kinh tế.
Hoan nghênh những đề xuất hợp tác của Trường Đại học Quang Trung, ông Norihisa Ishida, Chủ tịch Hội đồng Quản trị ACGU cho biết, ACGU đã có kinh nghiệm liên kết đào tạo với một số trường đại học ở Việt Nam và rất quan tâm đến những đề xuất của Hiệu trưởng Trường Đại học Quang Trung. Ông Norihisa Ishida bày tỏ hy vọng hai bên sẽ tiếp tục trao đổi, bàn bạc về những phần việc cụ thể trong thời gian tới.
Trước đó, Đoàn công tác của ACGU đã đến Sở Khoa học và Công nghệ đặt vấn đề hợp tác trong lĩnh vực giáo dục - đào tạo.
Cũng trong ngày 4.3, các thành viên của ACGU đã tiến hành tuyển sinh học sinh lớp 12 của Trường THPT Quốc học Quy Nhơn, Trưng Vương và chuyên Lê Quý Đôn có nguyện vọng theo học đại học tại ACGU. Đây là hoạt động cuối cùng của Đoàn tại tỉnh ta.
NGỌC TÚ