Nhà máy May Phù Mỹ:
Sản xuất, kinh doanh có hiệu quả
Nhà máy May Phù Mỹ thuộc Công ty cổ phần Vinatex Ðà Nẵng, đi vào hoạt động từ năm 2005. Sau thời gian đầu khó khăn, những năm gần đây, nhất là từ năm 2010 đến nay, Nhà máy May Phù Mỹ đã từng bước “ăn nên làm ra”.
Ông Lê Quang Lương, Giám đốc Nhà máy May Phù Mỹ, cho biết: “4 - 5 năm trở lại đây, nhờ sản xuất, kinh doanh có hiệu quả, doanh thu của đơn vị liên tục ổn định, năm sau cao hơn năm trước; riêng năm 2012 đạt 43 tỉ đồng, cao nhất sau gần 8 năm hoạt động. 4 tháng đầu năm 2013, bình quân mỗi tháng nhà máy sản xuất 150 ngàn sản phẩm các loại (đồ bảo hộ lao động, quần tây, áo Rocket...), tổng doanh thu xấp xỉ 13 tỉ đồng, tăng hơn 20% so với cùng kỳ năm trước”.
Trong năm 2012, nhà máy đã đầu tư hơn 2,5 tỉ đồng tiếp tục lắp đặt đạt 100% máy 1 kim điện tử, thay thế một số máy cơ trước đây, góp phần tăng năng suất, chất lượng, hạ giá thành sản phẩm; vận hành tốt 14 chuyền may, đảm bảo việc làm ổn định cho hơn 800 lao động toàn nhà máy, kịp thời đáp ứng số lượng và chất lượng sản phẩm giao cho Công ty. Được Công ty mẹ đáp ứng đầy đủ nguyên phụ liệu, nhà máy luôn có kế hoạch duy trì sản xuất ổn định trước 3 tháng.
Bên cạnh thực hiện đầy đủ chế độ, chính sách cho người lao động, nhà máy thực hiện khoán sản phẩm và trả lương theo kết quả lao động, có khen thưởng hàng tháng, hàng quý, có tính thâm niên làm việc cho lao động gắn bó liên tục với nhà máy. Năm 2011, bình quân thu nhập 2,7 triệu đồng/người/tháng; năm 2012 gần 3 triệu đồng/người/tháng; 4 tháng đầu năm 2013 đạt 3,2 triệu đồng/người/tháng. Các ngày lễ lớn đều có thưởng, 100% công nhân đều được hưởng lương tháng 13.
Công nhân Lê Thị Tuyết Sương, ở xã Mỹ Hiệp, gần 8 năm gắn bó với nhà máy, cho biết: “Em còn nhớ từ đầu thành lập nhà máy, thu nhập có mấy trăm ngàn đồng/người/tháng, sau đó thì tăng dần. Riêng trong tháng 4 vừa rồi em nhận trên 5 triệu đồng. Nhờ có lương ổn định nên đời sống khá hơn, còn để dành được…” .
Công nhân Nguyễn Thị Thanh, ở thị trấn Phù Mỹ, bộc bạch: “Em từng bươn chải vào Nam may vá kiếm sống, nhưng tiền nhà trọ, tiền xe cộ đi lại, giá cả sinh hoạt đắt đỏ ngốn hết khoản thu nhập ít ỏi, không dành dụm được gì. Em về làm ở nhà máy gần một năm, bình quân thu nhập 2,5 triệu đồng/tháng, tuy không bằng may trong Sài Gòn, nhưng làm ở đây được gần nhà, giá cả không đắt đỏ, cuộc sống ổn định hơn”.
Ông Lê Quang Lương cho biết thêm: “Tranh thủ sự đầu tư của Công ty cổ phần Vinatex Đà Nẵng, Nhà máy May Phù Mỹ sẽ tiếp tục lắp đặt thêm một số máy móc, thiết bị chuyên dùng; đẩy mạnh liên kết đào tạo nghề cho công nhân và đào tạo kỹ năng chuyên môn cho cán bộ quản lý... với mục tiêu không ngừng cải tiến kỹ thuật, tăng năng suất lao động, tăng chất lượng sản phẩm, phấn đấu thực hiện hơn 1,8 triệu sản phẩm trong năm 2013, tổng doanh thu 60 tỉ đồng, đảm bảo ổn định việc làm cho 100% lao động hiện có, với mức thu nhập bình quân 3,5 triệu đồng/người/tháng”.
THANH TRỌN - XUÂN LỘC