Tin vắn ngày 10.3
* Ngày 10.3, Hội quán Thanh niên Hoài Ân thuộc chi đoàn Gia Chiểu 2, thị trấn Tăng Bạt Hổ, huyện Hoài Ân tổ chức chương trình “Tiếp bước ước mơ” tặng 200 suất quà và 1.600 cây bút chì, tổng trị giá 5 triệu đồng cho học sinh tại các điểm trường thôn Phú Văn 2 và thôn Hà Ðông thuộc Trường tiểu học xã Ân Hữu. Chương trình do Hội người Hoài Ân - Bình Ðịnh tại TP Hồ Chí Minh tài trợ.
H.Y
* Từ ngày 1 đến 10.3, thực hiện tuần 1 của Tháng Thanh niên, các cấp bộ Ðoàn đã tổ chức trao tặng 48 chiếc xe đạp, trồng được 1.315 cây xanh; bóc xóa quảng cáo, dọn vệ sinh trên 15,5 km đường; tham gia tu sửa 2 km đường nông thôn; tặng 450 suất quà cho các gia đình chính sách, gia đình có hoàn cảnh khó khăn, thanh niên lên đường nhập ngũ và tặng 1 nhà nhân ái trị giá 30 triệu đồng.
* Sở Y tế đã quyết định chọn cộng tác viên (CTV) cho Chương trình mục tiêu quốc gia vệ sinh an toàn thực phẩm (VSATTP) tỉnh năm 2015. Theo đó, mỗi xã, phường, thị trấn trên toàn tỉnh đều có 1 CTV, với trình độ chuyên môn chủ yếu là y sĩ, y tá, điều dưỡng, dược, nữ hộ sinh… Các CTV có nhiệm vụ thực hiện công tác thông tin truyền thông nâng cao nhận thức của người dân về VSATTP; giám sát việc thực hiện ATTP tại tuyến cơ sở theo hướng dẫn chuyên môn, nghiệp vụ của Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm tỉnh.
BÌNH PHƯƠNG
* Ngày 10.3, 10 xã, thị trấn của huyện An Lão đã đồng loạt ra quân tiêm phòng vắc-xin lở mồm long móng cho đàn trâu, bò và heo sinh sản. Trạm Thú y huyện đã phân bổ cho các địa phương hơn 30.000 liều vắc-xin các loại, phấn đấu trong đợt này có 10.000 con trâu, bò và 2.000 con heo sinh sản được tiêm vắc-xin lở mồm long móng, 18.600 con heo được tiêm vắc-xin dịch tả.
HOÀNG NAM QUỐC