Thực hiện Dự án Quỹ toàn cầu Phòng, chống sốt rét:
5/6 huyện đã cấp xong màn chống muỗi đốt
(BĐ) - Giám đốc Trung tâm Phòng chống sốt rét - Các bệnh nội tiết tỉnh Hoàng Xuân Thuận cho biết, đến chiều 11.3, huyện Vân Canh đã cấp xong 2.100 màn chống muỗi đốt đã được tẩm hóa chất tồn lưu lâu dài. Ngày 17 và 18.3 tới, huyện An Lão sẽ là địa phương cuối cùng trong 6 huyện thụ hưởng Dự án Quỹ toàn cầu Phòng, chống sốt rét (Vân Canh, Vĩnh Thạnh, An Lão, Tây Sơn, Hoài Ân và Hoài Nhơn) thực hiện cấp màn chống muỗi đốt cho người dân. Tổng số màn được cung cấp bởi Dự án cho tỉnh Bình Định trong năm 2015 là 11.700 cái.
Bác sĩ Hoàng Xuân Thuận cho biết thêm, thời gian tới, trong khuôn khổ của Dự án Quỹ toàn cầu Phòng, chống sốt rét và Dự án Sáng kiến khu vực ngăn chặn sốt rét kháng thuốc Artemisinin, hoạt động giám sát tình hình dịch bệnh và điều trị sốt rét sẽ được đẩy mạnh ở tất cả các tuyến.
BÌNH PHƯƠNG