Phường Bình Định: Tập trung chỉnh trang đô thị, phát triển kinh tế
Những năm gần đây, phường Bình Định (thị xã An Nhơn) đã có bước tiến mạnh mẽ trong phát triển kinh tế - xã hội, tốc độ tăng trưởng kinh tế hàng năm đạt mức từ 21,5% - 22% dẫn đầu các xã, phường của thị xã An Nhơn.
Thời gian qua, phường Bình Định đã tập trung đầu tư xây dựng hạ tầng, chỉnh trang đô thị, thúc đẩy phát triển kinh tế của địa phương. Nhiều tuyến đường nội thị được nâng cấp, mở rộng; các đường hẻm khu dân cư cơ bản đã được bê tông hóa, đáp ứng nhu cầu giao thông đi lại của nhân dân. Ông Bùi Bá Khải, Chủ tịch UBND phường Bình Định, cho biết: Năm 2014, phường đã đầu tư trên 21 tỉ đồng từ ngân sách phường để xây dựng 21 công trình hạ tầng, trong đó 15 công trình đã nghiệm thu đưa vào sử dụng, còn lại 6 công trình chuyển tiếp năm 2015.
Phường đã đẩy mạnh chuyển dịch cơ cấu kinh tế, tăng nhanh tỉ trọng công nghiệp (CN), tiểu thủ công nghiệp (TTCN), thương mại, dịch vụ (TM-DV), giảm tỉ trọng nông nghiệp. Cụm CN Bình Định diện tích trên 14 ha, hiện có 8 DN đang sản xuất, kinh doanh may mặc, chế biến nông sản, chế biến gỗ, cơ khí, giải quyết việc làm cho trên 1.000 lao động. Trên địa bàn phường còn có 299 cơ sở sản xuất CN-TTCN, giải quyết việc làm cho trên 2.357 lao động. Năm 2014, sản xuất CN-TTCN trên địa bàn phường đạt trên 114 tỉ đồng, tăng 18,2% so với năm 2013, chiếm tỉ trọng 38,6% trong cơ cấu kinh tế của phường.
Hoạt động TM-DV phát triển khá, chiếm tỉ trọng 54,2%, tập trung nhiều nhất tại chợ Bình Định - chợ đầu mối giao lưu hàng hóa giữa thị xã An Nhơn cùng các huyện Tây Sơn, Phù Cát, Tuy Phước - với 1.946 cơ sở hoạt động trong lĩnh vực TM-DV, chủ yếu là kinh doanh mua bán xe máy, đồ điện tử, điện thoại, xăng dầu, vàng bạc, vật liệu xây dựng, hàng nông thổ sản…
Đối với sản xuất nông nghiệp, việc chuyển giao, áp dụng các tiến bộ KHKT, đưa giống lúa xác nhận, giống lúa lai vào sản xuất trên 100% diện tích, năng suất lúa đạt 67 tạ/ha/năm, tăng 2,36 tạ so với năm 2013. Giá trị sản xuất nông nghiệp năm 2014 đạt hơn 13.662 triệu đồng, tăng 0,5%, chiếm tỉ trọng 7,2%.
Kinh tế phát triển đã góp phần nâng cao đời sống vật chất và tinh thần của người dân, thu nhập bình quân đầu người toàn phường đạt 31 triệu đồng/năm (cao nhất thị xã An Nhơn), hộ nghèo giảm còn 2,31%.
Ông Bùi Bá Khải cho biết thêm: Đảng bộ và chính quyền địa phương đang nỗ lực đẩy nhanh tốc độ đô thị hóa, khởi công xây dựng khu đô thị Lê Hồng Phong nối dài về phía Đông, mở rộng đường Lê Hồng Phong nối dài phía Tây và mở rộng các tuyến đường Trần Phú, Nguyễn Đình Chiểu; xây dựng hoàn thiện các khu dân cư Vĩnh Liêm, Kim Châu, Liêm Trực… Tập trung đẩy nhanh chuyển dịch cơ cấu kinh tế theo hướng công nghiệp hóa. Các chỉ tiêu phấn đấu trong năm 2015 gồm: Tăng trưởng kinh tế 22% (TMDV tăng 25,7%, CN-TTCN tăng 18,3%, nông nghiệp tăng 0,4%). Trong cơ cấu kinh tế, TM-DV chiếm 54,2 - 55%, CN-TTCN chiếm 38 - 39% và nông nghiệp giảm còn 6%.
XUÂN THỨC