Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động nhân dân khu vực biên giới biển
Thời gian qua, công tác tuyên truyền, vận động nhân dân khu vực biên giới biển (KVBGB) thực hiện tốt đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước, nắm rõ quy chế về quản lý, bảo vệ biên giới biển, giúp bà con phát triển kinh tế, xóa đói giảm nghèo được cán bộ, chiến sĩ Bộ đội biên phòng (BĐBP) tỉnh xác định là nhiệm vụ trọng tâm.
Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động
Trong năm 2014, Bộ chỉ huy BĐBP tỉnh đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động cán bộ, nhân dân KVBGB thực hiện chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, quy định của địa phương, tích cực tham gia phát triển kinh tế - xã hội địa phương. Trong những ngày đầu tháng 5.2014, khi Trung Quốc đưa giàn khoan Hải Dương 981 vào hoạt động trái phép trong vùng đặc quyền kinh tế và thềm lục địa của Việt Nam, xâm phạm quyền chủ quyền, quyền tài phán của nước ta; việc làm này đã gây bức xúc trong cán bộ, nhân dân cả nước nói chung, trong đó có cán bộ, nhân dân KVBGB của tỉnh ta. Trước tình hình đó, Bộ chỉ huy BĐBP tỉnh đã chỉ đạo cơ quan, đồn biên phòng tích cực tuyên truyền, vận động, thông tin về hoạt động giàn khoan Hải Dương 981 đến với cán bộ, nhân dân KVBGB, đồng thời khơi gợi lòng tự hào dân tộc, truyền thống đoàn kết, tình yêu quê hương, đất nước; định hướng tư tưởng, quan điểm, biện pháp xử lý, giải quyết vấn đề trên biển của Đảng và Nhà nước ta để cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng biên phòng và nhân dân nắm bắt kịp thời.
Đại tá Nguyễn Ngọc Anh, Phó Chính ủy BĐBP tỉnh, cho biết: “Trong năm 2014, các cơ quan, đơn vị BĐBP tỉnh đã phối hợp với cấp ủy, chính quyền các ngành, đoàn thể địa phương tổ chức 27 buổi tuyên truyền pháp luật liên quan như: Thông tin về hoạt động trái phép của giàn khoan Hải Dương 981, tuyên truyền Công ước Liên Hiệp Quốc về Luật biển quốc tế 1982, Luật biên giới Quốc gia, Luật biển Việt Nam, Luật an ninh quốc gia, Bộ Luật hàng hải Việt Nam, Luật thủy sản, Nghị định 161/2003/NĐ-CP của Chính phủ về quy chế KVBGB... Ngoài ra, còn tập trung triển khai thực hiện Đề án “Tăng cường phổ biến, giáo dục pháp luật cho cán bộ, nhân dân vùng biên giới, hải đảo giai đoạn 2013-2016” trên địa bàn tỉnh”.
Tuyên truyền kết hợp dân vận
Theo đại tá Nguyễn Ngọc Anh, đến nay, 100% đồn biên phòng đã ký kết chương trình phối hợp với Ban Dân vận các huyện, thành ủy và Ban Dân vận Đảng ủy xã, phường KVBGB. Đồng thời, thực hiện có hiệu quả các mô hình dân vận khéo, các mô hình giúp dân phát triển kinh tế - xã hội, xóa đói giảm nghèo. Hiệu quả thiết thực mà BĐBP mang lại, đó là mô hình giúp dân KVBGB xây dựng nhà đại đoàn kết. Từ năm 2009 đến nay, BĐBP tỉnh đã phối hợp xây dựng được 174 nhà đại đoàn kết trao cho các gia đình chính sách, hộ nghèo, hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn và 3 công trình dân sinh trên KVBGB của tỉnh, với tổng số tiền vận động ủng hộ được gần 7 tỉ đồng.
Đại úy Giáp Minh Nam, Chính trị viên phó Đồn biên phòng Tam Quan Nam (Hoài Nhơn), cho hay: Năm 2015, cán bộ, chiến sĩ đơn vị đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động bà con ngư dân không xâm phạm lãnh hải nước ngoài khi đánh bắt xa bờ. Bên cạnh đó, cán bộ, chiến sĩ còn giúp dân gặt lúa, sửa chữa nhà cửa, nạo vét kênh mương, vệ sinh môi trường, làm đường giao thông nông thôn, thăm tặng quà cho các trường hợp khó khăn, neo đơn. Ngoài ra, đơn vị đã đẩy mạnh các hoạt động giao lưu, kết nghĩa với hội, đoàn thể các địa phương ven biển, qua đó làm tốt công tác vận động quần chúng chấp hành chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước, tích cực tham gia giữ gìn an ninh trật tự tuyến biển, xây dựng thế trận biên phòng toàn dân vững chắc.
Theo thượng tá Phan Kim Hoàn, Chính trị viên Đồn biên phòng Nhơn Châu (TP Quy Nhơn), công tác tuyên truyền, vận động quần chúng xã đảo thời gian qua đạt được nhiều kết quả là nhờ sự nhiệt tình, trách nhiệm của mỗi cán bộ, chiến sĩ trong việc tuyên truyền, vận động người dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, giúp dân xóa đói giảm nghèo, phòng, chống thiên tai, xây dựng nhà cửa; hỗ trợ, giúp đỡ các gia đình chính sách, khó khăn... làm cho mối quan hệ quân- dân trên đảo ngày càng gắn bó.
NGUYỄN PHÚC