Trung đoàn trưởng gương mẫu, giỏi chuyên môn
Cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn không quân 925 (Sư đoàn không quân 372) nhận xét thượng tá Vũ Hồng Sơn, Trung đoàn trưởng, là người luôn gần gũi, sâu sát với bộ đội; giỏi chuyên môn, hết lòng vì nhiệm vụ chung của đơn vị.
Trên cương vị là Trung đoàn trưởng, thượng tá Vũ Hồng Sơn luôn quán triệt sâu sắc mệnh lệnh của Tư lệnh Quân chủng và Sư đoàn trưởng; chấp hành nghiêm nguyên tắc tập trung dân chủ, đã cùng tập thể Đảng ủy, Chỉ huy Trung đoàn bàn bạc, thống nhất xác định chủ trương, đề ra những nội dung, biện pháp lãnh đạo, chỉ huy sát, đúng; triển khai tổ chức thực hiện nhiệm vụ trên tất cả các mặt công tác chặt chẽ, hiệu quả đảm bảo cho Trung đoàn hoàn thành thắng lợi mọi nhiệm vụ được giao. Thượng tá Vũ Hồng Sơn đã cùng với Đảng ủy, Ban chỉ huy Trung đoàn chỉ đạo cơ quan chức năng xây dựng kế hoạch bay hợp lý, khoa học, bảo đảm 100% phi công luôn giữ được giãn cách bay, lực lượng cho trực ban sẵn sàng chiến đấu và thực hiện các nhiệm vụ. Tiến độ bay các khoa mục cơ bản bảo đảm theo kế hoạch năm, nhiều khoa mục đạt và vượt kế hoạch. Trong tổ chức bay đã luôn bám sát phương châm huấn luyện “Cơ bản, thiết thực, vững chắc, an toàn, tiết kiệm”, tư tưởng chỉ đạo “Đổi mới, thiết thực, thận trọng, an toàn”. Thực hiện nghiêm các quy định về bảo đảm an toàn bay.
Là người có nhiều kinh nghiệm bay, thượng tá Vũ Hồng Sơn đã tích cực truyền đạt kinh nghiệm cho cán bộ, phi công, trong quá trình huấn luyện, luôn quan tâm đến đổi mới phương pháp, áp dụng công nghệ thông tin và sử dụng có hiệu quả buồng tập lái Su-27, nhằm không ngừng nâng cao trình độ kỹ thuật lái, chất lượng bay của đội ngũ phi công Trung đoàn.
Với cương vị chỉ huy đơn vị, thượng tá Vũ Hồng Sơn thường xuyên sâu sát nắm bắt tình hình mọi mặt của đơn vị; tích cực bồi dưỡng, giúp đỡ cán bộ cấp dưới, góp phần nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ về bản lĩnh chính trị, đạo đức lối sống, năng lực, phương pháp, tác phong công tác, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu, huấn luyện bay, xây dựng đảng bộ trong sạch vững mạnh, đơn vị vững mạnh toàn diện. Thường xuyên phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền, các cơ quan, đơn vị và nhân dân trên địa bàn, lãnh đạo, chỉ huy Trung đoàn tích cực tham gia các cuộc vận động, phong trào của địa phương như “Đền ơn đáp nghĩa’’, “Xóa đói giảm nghèo’’, hưởng ứng và tham gia hiến máu tình nguyện, tích cực tham gia phong trào “Quân đội chung sức xây dựng nông thôn mới’’, giúp đỡ nhân dân khắc phục hậu quả thiên tai...
Nhờ sự sâu sát, gương mẫu của thượng tá Vũ Hồng Sơn và sự đoàn kết thực hiện nhiệm vụ của cán bộ, chiến sĩ đơn vị, nhiều năm liên tục, Trung đoàn là đơn vị dẫn đầu trong phong trào thi đua quyết thắng của Sư đoàn; trong năm 2014, thượng tá Vũ Hồng Sơn được UBND tỉnh tặng Bằng khen.
PHẠM PHƯƠNG