Nỗi ám ảnh mang tên bạo lực gia đình
Ghen tuông, xung đột về tài chính, bất hòa trong cuộc sống..., những nguyên nhân này ít nhiều làm cho không khí gia đình căng thẳng, và một khi những người trong cuộc không kiềm chế được thì dễ dẫn đến những hành động đáng tiếc.
Những vụ việc đau lòng
Có với nhau 2 mặt con, nhưng 2 năm gần đây, vợ chồng chị Lê Thị T. (huyện Tuy Phước), thường cãi nhau. Cao điểm của sự việc là khi anh Nguyễn Văn Phúc - chồng chị T. đòi quan hệ tình dục nhưng chị T. từ chối do mệt mỏi, đau yếu trong người. Không được thỏa mãn, sau khi dùng tay, chân đấm, đá, Phúc tiếp tục dùng gậy đánh vợ gây tổn hại 15% sức khỏe. Sau khi đánh vợ, Phúc bỏ trốn khỏi địa phương sau, 6 tháng sau mới bị bắt. Trước tòa, Phúc khai nhận hành vi của mình và chịu mức án 9 tháng tù giam.
Không thể tha thứ cho người chồng tàn bạo- Nguyễn Thiện Mỹ (ở huyện Tây Sơn), chị Trần Thị Th. đã viết đơn đề nghị cơ quan chức năng xử theo luật định. Chỉ vì ghen tuông mù quáng, Mỹ thường xuyên kiếm cớ gây sự với vợ. Khi vợ quyết ly hôn, Mỹ nảy ý định giết vợ rồi tự sát. Kết cục, Mỹ gây tổn hại sức khỏe cho vợ đến mức 34% và hậu quả là bản thân Mỹ phải chịu mức án 5 năm 6 tháng tù giam.
Trong giây phút cha con gặp nhau ngắn ngủi tại tòa, với nỗi ân hận muộn màng, Mỹ căn dặn 2 con nhiều điều, gởi gắm trong tiếc nuối pha lẫn xót xa: “Ba đã phá hủy hạnh phúc gia đình mình. Mẹ con giờ không tha thứ cho ba được nữa. Ba ân hận lắm. Hai con cố gắng chăm chỉ học tập và sống tốt; phải ngoan và thay ba chăm sóc ông bà và mẹ, đợi ngày ba về nghe!”.
Chị Th. và chị T. còn may mắn giữ được mạng sống, nhưng chị Nguyễn Thị Bích Hợp (ở Tây Sơn) thì không. Sau nhiều năm tháng chịu đựng thói bê tha rượu chè của chồng, thói vũ phu, hung hãn của chồng, chị Hợp đã tìm đến cái chết như một cách giải thoát cho bản thân. Dù không trực tiếp gây ra cái chết cho vợ, nhưng chính cách ngược đãi, đánh đập của Đỗ Ngọc Tỉnh đã đẩy chị Hợp tìm đến cái chết (trước đây chị Hợp cũng từng uống thuốc sâu nhưng gia đình phát hiện kịp).
Tại phiên tòa phúc thẩm, do TAND tỉnh xét xử ngày 23.9.2014, Tỉnh xin HĐXX cho hưởng án treo để có điều kiện chăm sóc 2 con (SN 2004, đứa nhỏ SN 2009), song đề nghị này không được Tòa chấp thuận.
Sau nhiều thụ lý, xét xử những vụ án có các yếu tố tương tự kể trên, một vị thẩm phán nhận định: “Nguyên nhân trực tiếp khiến xảy ra các vụ án gia đình thì nhiều, muôn hình vạn trạng. Nhưng thường thì nó bắt nguồn từ rất lâu trước đó và tích tụ từ nhiều chuyện, án xảy ra chỉ là giọt nước tràn ly thôi. Nói vắn tắt thì đó là do một số người coi nhẹ giá trị gia đình, đạo đức cũng như nghĩa vụ, trách nhiệm của mình đối với những người thân. Từ đó, họ có cách hành xử không đúng mực với người thân, lâu dần, lối sống ấy biến thành sự vị kỷ và khi xảy ra xung đột đã bộc phát thành bạo lực, gây hậu quả nghiêm trọng”.
Cần ngăn chặn bạo lực gia đình
Theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng chống bạo lực gia đình, các hành vi ngược đãi, đánh đập, xúc phạm nhân phẩm... mức phạt tiền từ 100 ngàn đồng đến 2 triệu đồng. Đối với những hành vi có tính chất nghiêm trọng, cấu thành tội phạm có thể bị xử lý hình sự. Vậy nhưng trong cuộc sống hàng ngày vẫn xảy ra những kiểu bạo hành gia đình khác nhau, những người phụ nữ và con trẻ thường là người trực tiếp chịu hậu quả.
Thạc sĩ tâm lý Đinh Anh Tuấn (Trường Đại học Quy Nhơn), phân tích: “Bạo hành gia đình ảnh hưởng tiêu cực đến việc phát triển tâm lý của những thành viên trong gia đình, nhất là đối với sự phát triển tâm sinh lý của con trẻ, các em dễ bị trầm cảm hoặc có xu hướng bắt chước hành vi”. Do đó, để tránh hậu quả đáng tiếc xảy ra, các thành viên khác trong gia đình cũng đóng vai trò quan trọng trong việc hỗ trợ, giúp đỡ người thân hóa giải mâu thuẫn. Mặt khác, các hội, đoàn thể cơ sở, tổ hòa giải khu dân cư, y tế cơ sở, trung tâm tư vấn cần chủ động can thiệp kịp thời nhằm giúp đỡ người bị bạo hành, tuyên truyền, giáo dục cho mọi người biết hành động bạo lực gia đình là trái pháp luật để hạn chế thấp nhất tình trạng bạo lực gia đình và tránh những hậu quả đáng tiếc xảy ra.
K.ANH