Sâu bệnh tiếp tục phát sinh gây hại cây trồng
(BĐ) - Chi cục Bảo vệ thực vật tỉnh cho biết, từ nay đến hết vụ Đông Xuân 2014-2015, có nhiều đối tượng sâu bệnh tiếp tục phát sinh gây hại cây trồng. Trên cây lúa, từ ngày 22 đến ngày 31.3, sẽ có một lứa rầy nâu, rầy lưng trắng nở rộ gây hại lúa giai đoạn trổ - chắc trên chân 2 vụ tại An Nhơn, Tây Sơn, Tuy Phước. Bệnh đạo ôn cổ bông tiếp tục phát sinh gây hại lúa giai đoạn ngậm sữa và chắc xanh trên chân đất 3 vụ. Ngoài ra, sâu cuốn lá nhỏ, sâu đục thân, sâu cắn gié cũng sẽ phát sinh ở nhiều cánh đồng. Đối với các loại cây trồng cạn, như bắp, đậu phụng, đậu nành... đáng lo ngại là bệnh héo xanh, đốm lá, sâu cuốn lá, dòi đục thân xuất hiện và gây hại. Hiện nay, Chi cục Bảo vệ thực vật tỉnh đang phối hợp với ngành chức năng các huyện, thị xã, thành phố vận động nông dân thường xuyên thăm đồng và hướng dẫn nông dân áp dụng các biện pháp phòng trừ sâu bệnh có hiệu quả nhằm bảo vệ cây trồng vụ Đông Xuân.
T.SỸ