Khiếu kiện tiêu cực trong đền bù, giải toả Khu du lịch Vinpearl Quy Nhơn:
Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị người dân gửi đơn trực tiếp hoặc đến Công an tố giác
(BĐ) - Đây là một trong những ý kiến kết luận của Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng tại văn bản số 1066/UBND-TD ra ngày 18.3.2015 về việc xử lý khiếu nại của một số hộ dân ở thôn Hải Giang (xã Nhơn Hải, TP Quy Nhơn) về đền bù giải phóng mặt bằng (GPMB), hỗ trợ và tái định cư thực hiện Dự án Khu Du lịch Vinpearl Quy Nhơn. Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị công dân tố cáo Hội đồng Bồi thường, hỗ trợ GPMB và tái định cư kinh tế và UBND xã Nhơn Hải có tiêu cực trong kiểm kê, đô đạc, xác nhận nguồn gốc đất các hộ dân bị ảnh hưởng trực tiếp gửi đơn hoặc đến Công an TP Quy Nhơn để tố giác hành vi tiêu cực nhưng phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung tố giác.
Cũng liên quan đến vấn đề này, ngày 19.3, Chủ tịch UBND tỉnh đã ký quyết định thành lập Đoàn thanh tra liên ngành, do ông Nguyễn Văn Tạng, Chánh Thanh tra tỉnh, làm Trưởng đoàn, giải quyết những khiếu nại tố cáo của công dân. Đoàn thanh tra sẽ kiểm tra hồ sơ, rà soát phương án bồi thường, hỗ trợ đối với các hộ dân hiện đang có đơn tố cáo, khiếu nại và báo cáo cho UBND tỉnh hướng giải quyết.
NGUYỄN SƠN