BVĐK khu vực Phú Phong: Tình trạng vượt quỹ BHYT tăng cao
(BĐ) - Theo thông tin từ Bệnh viện Đa khoa (BVĐK) khu vực Phú Phong, một trong những khó khăn lớn nhất của Bệnh viện này hiện nay là tình trạng vượt quỹ bảo hiểm y tế (BHYT) ở mức cao. Kết quả thực hiện khám chữa bệnh cho người tham gia BHYT vừa được thống kê cho thấy, trong năm 2014, quỹ khám chữa bệnh BHYT của Bệnh viện đã bị chi vượt hơn 6,8 tỉ đồng. Trong khi đó, khoản vượt quỹ BHYT năm 2013 chỉ là hơn 1,6 tỉ đồng, năm 2012 chỉ là hơn 2 tỉ đồng.
Nguyên nhân chính của tình trạng này là chi phí khám chữa bệnh BHYT đa tuyến còn ở mức cao. Năm 2014, tổng chi phí đa tuyến là hơn 20,8 tỉ đồng, tăng gần 4,4 tỉ đồng so với năm 2013 và tăng hơn 10,8 tỉ đồng so với năm 2012.
N.V.TRANG