Quy Nhơn: Sẽ triển khai 5 mô hình khuyến nông, khuyến ngư
UBND TP Quy Nhơn đã cấp cho Phòng Kinh tế hơn 170 triệu đồng để thực hiện 5 chương trình khuyến nông, khuyến ngư năm 2015.
Cụ thể, Phòng Kinh tế TP Quy Nhơn sẽ triển khai 5 mô hình: trình diễn các giống lúa mới có triển vọng đã qua khảo nghiệm, quy mô 1 ha vụ Hè Thu năm 2015; trồng cây gừng trong bao đặt dưới tán rừng cây keo, quy mô 200 cái bao tại xã Phước Mỹ; nuôi cá chẽm thương phẩm bằng lồng trên biển, quy mô 100 m3 lồng tại xã Nhơn Châu; vỗ béo bò thịt quy mô 5 con tại xã Nhơn Hội; nuôi gà trên nền đệm lót sinh học, quy mô 400 con tại xã Phước Mỹ.
Đồng thời, Phòng Kinh tế thành phố còn tổ chức 15 lớp tập huấn gồm: triển khai lịch thời vụ nuôi tôm năm 2015 và điều kiện nuôi trồng thủy sản đảm bảo vệ sinh thú y, bảo vệ môi trường và an toàn thực phẩm tại phường Nhơn Bình, Đống Đa và xã Nhơn Hội; tập huấn hướng dẫn về an toàn tàu cá, điều kiện sản xuất kinh doanh một số ngành nghề thủy sản theo Nghị định số 59/2005/NĐ-CP ngày 4.5.2005 của Chính phủ và Quyết định số 13/2014/QĐ-UBND ngày 13.6.2014 của UBND tỉnh Bình Định; tập huấn kỹ thuật chăn nuôi bò và quản lý dịch bệnh trong chăn nuôi tại xã Nhơn Hội; tập huấn kỹ thuật sản xuất Đông Xuân 2015 - 2016 tại các phường, xã có sản xuất nông nghiệp.
PHI HÙNG