Hàng mỹ nghệ tôm tre
Với bàn tay khéo léo và niềm đam mê của người thợ thủ công, từ vật liệu tre đã trở thành những sản phẩm thủ công mỹ nghệ tinh xảo, có giá trị kinh tế cao. Khách du lịch đến thị xã An Nhơn thường không thể bỏ qua một địa chỉ tham quan thú vị là cơ sở làm tôm tre ở phường Bình Định, do ông Nguyễn Minh Châu (87 tuổi) tạo dựng nên.
Ông Châu vừa làm vừa kể lại cái duyên đến với nghề nuôi tôm... trên vách: “Sống ở nông thôn, đi đâu cũng đụng tre, tôi nghĩ đến chuyện làm ra những sản phẩm thủ công mỹ nghệ. Ban đầu, tôi làm con tôm càng nhỏ thôi, chưa đạt yêu cầu mỹ thuật. Tiếp tục mày mò rồi cũng làm được những con đẹp hơn, người đặt mua hàng cũng nhiều hơn”.
Thời gian đầu, những con tôm tre của cơ sở ông Châu làm ra phần tre chiếm hơn 90% nguyên liệu; sau đó được cải tiến để cho ra đời những con tôm hùm to hơn, màu sắc đẹp hơn, đồng thời thành phần tre trong sản phẩm đã giảm xuống. Dần dà, những sản phẩm tôm tre càng mềm mại và uyển chuyển, trông như thật và từng đạt giải thưởng thủ công mỹ nghệ toàn quốc trong một dịp trưng bày tại một hội chợ ở tỉnh Quảng Ngãi.
Hiện nay, mỗi tháng cơ sở của ông Châu làm ra hàng trăm sản phẩm mỹ nghệ tôm, cua, kỳ đà… Chị Lê Thùy Công, cô con dâu theo nghề của ông Châu, chia sẻ, làm đồ thủ công mỹ nghệ từ tre phải kỹ lưỡng. Tre phải chọn cây đẹp, đem ngâm nước cả nửa năm trời để sản phẩm làm ra bền, chắc và “ăn” màu. Làm xong một sản phẩm phải qua vài chục công đoạn. Cái khó thật sự là phải làm sao để tạo độ cong thật tự nhiên cho lưng tôm từ những khoanh tre...
Ông Châu cho biết, hiện sản phẩm mỹ nghệ tôm hùm được khách ưa chuộng nhất, giá từ 200 ngàn đồng đến hơn 1 triệu đồng/sản phẩm, tùy kích cỡ. Hàng thủ công mỹ nghệ nên khá “kén” khách, chủ yếu là đơn đặt hàng từ các tỉnh phía Nam và một số shop bán đồ lưu niệm ở TP Quy Nhơn.
MAI HOÀNG
Mọi mười muốn mua sản phẩm này liên hệ chị Công. Địa chỉ: 364 Ngô Gia Tự, TX An Nhơn. Điện thoại : 01658 415 104
Chào chú! Bên con đang cần đặt mua một số lượng khoảng 200 cặp Tôm Tre, vì không có cách nào liên lạc, xin chú trả lời sớm!! Vui lòng chú gọi cho cháu vào số 0966439546
Mình muốn mua sản phẩm của bác Châu thì phải làm thế nào?