Đinh Thị Hồng vượt khó học giỏi
Trên địa bàn huyện Vân Canh có nhiều tấm gương học sinh nghèo ở vùng sâu vùng xa vượt qua khó khăn để học tập giỏi, điển hình trong những tấm gương đó là em Đinh Thị Hồng, học sinh lớp 5A, trường Tiểu học xã Canh Thuận.
Em Đinh Thị Hồng (10 tuổi) là người dân tộc Bana, sinh ra và lớn lên trong một gia đình nông dân nghèo, đông anh em. Từ nhỏ Hồng đã có tố chất ham học. Khi còn học mẫu giáo ở điểm trường làng Chòm, xã vùng cao Canh Liên, thầy cô giáo ai cũng khen em tiếp thu bài rất nhanh, hát hay, múa đẹp, tuần nào em cũng được phiếu bé ngoan về tặng mẹ. Năm 2010, ba mẹ em thấy 5 đứa con ham học, muốn các con có điều kiện học tập tốt, gia đình đã bán căn nhà sàn trên vùng cao Canh Liên về định cư ở làng Kà Xiêm, xã Canh Thuận. Biết gia đình mình còn nhiều khó khăn, Hồng càng cố gắng vươn lên học tập giỏi. Những năm đầu học tại trường mới, bạn mới; cô giáo mới; các bạn nói tiếng Chăm, còn Hồng thì nói tiếng Bana nên rất khó tiếp xúc trao đổi việc học tập. Đinh Thị Hồng tâm sự: “Ngày nào em cũng thức khuya dậy sớm học bài và chuẩn bị bài vở trước khi lên lớp, ở lớp khi cô giáo giảng bài, em ghi chép đầy đủ rồi về phân tích, tìm cách giải các bài tập khó”.
Nhờ học giỏi và năng nổ trong các phong trào thiếu nhi, Hồng được các bạn bầu vào Ban chỉ huy liên đội của trường. Năm học 2014-2015, em được học bổng “Vì em hiếu học”. Cô giáo Trần Thị Mỹ Phúc, Hiệu trưởng Trường Tiểu học Canh Thuận, cho biết: “Tấm gương học tập tốt của em Hồng đã được bạn bè trong trường, trong lớp noi theo. Em là một học sinh ham học hỏi và năng động trong các hoạt động phong trào, xứng đáng được nhận học bổng “Vì em hiếu học”.
ĐÌNH DẶM